"Đánh bạc vui" ngày tết có vi phạm pháp luật hay không? - Cập nhật : 09/02/2018

"Đánh bạc vui" ngày tết có vi phạm pháp luật hay không?

Gần đây, Luật Hải Nguyễn nhận được khá nhiều câu hỏi tư vấn xoay quanh vấn đề "đánh bạc vui" ngày tết. Có một tình trạng diễn ra khá nhiều hiện nay, đó là, mỗi dịp xuân về mấy anh em, bạn bè hay tụ tập chơi vài ván bài bạc, tổ tôm vui. Mỗi ván khoảng chục nghìn, vui hơn thì vài chục. Như vậy có vi phạm pháp luật không và nếu để không vi phạm pháp luật thì làm như thế nào? 

Luật Hải Nguyễn xin tư vấn dựa trên những quy định của pháp luật về vấn đề này như sau:

I. Căn cứ pháp lý:

Bộ luật hình sự năm 2015;

Nghị định số 167/2013/NĐ-CP quy định xử phạt vi phạm hành chính trong lĩnh vực an ninh, trật tự, an toàn xã hội; phòng, chống tệ nạn xã hội; phòng cháy và chữa cháy; phòng, chống, chống bạo lực gia đình.

II. Nội dung tư vấn:

Căn cứ theo Nghị định 167/2013/NĐ-CP đánh bạc với tổng số tiền thu được trên chiếu bạc dưới 5.000.000 được quy định như sau:

Theo điểm a, khoản 2, điều 26; điểm a,b khoản 3; khoản 4,6,7 Nghị định 167/2013/NĐ-CP quy định:

2. Phạt tiền từ 1.000.000 đồng đến 2.000.000 đồng đối với một trong những hành vi đánh bạc sau đây:

a) Đánh bạc trái phép bằng một trong các hình thức như xóc đĩa, tá lả, tổ tôm, tú lơ khơ, tam cúc, 3 cây, tứ sắc, đỏ đen, cờ thế hoặc các hình thức khác mà được, thua bằng tiền, hiện vật;

3. Phạt tiền từ 2.000.000 đồng đến 5.000.000 đồng đối với một trong những hành vi sau đây:

a) Nhận gửi tiền, cầm đồ, cho vay tại sòng bạc, nơi đánh bạc khác;

b) Che giấu việc đánh bạc trái phép.

4. Phạt tiền từ 5.000.000 đồng đến 10.000.000 đồng đối với một trong những hành vi tổ chức đánh bạc sau đây:

a) Rủ rê, lôi kéo, tụ tập người khác để đánh bạc trái phép;

b) Dùng nhà, chỗ ở của mình hoặc phương tiện, địa điểm khác để chứa bạc;

c) Đặt máy đánh bạc, trò chơi điện tử trái phép;

d) Tổ chức hoạt động cá cược ăn tiền trái phép.

6. Hình thức xử phạt bổ sung:

Tịch thu tang vật, phương tiện vi phạm hành chính và tịch thu tiền do vi phạm hành chính mà có đối với hành vi quy định tại Khoản 1; Khoản 2; Điểm a Khoản 3; Điểm b, c, d Khoản 4 và Khoản 5 Điều này.

7. Người nước ngoài có hành vi vi phạm hành chính quy định tại Khoản 1, 2, 3, 4 và Khoản 5 Điều này, thì tùy theo mức độ vi phạm có thể bị áp dụng hình thức xử phạt trục xuất khỏi nước Cộng hòa xã hội chủ nghĩa Việt Nam.

Đánh bạc với tổng số tiền thu được trên chiếu bạc trên 5.000.000 đ (hoặc dưới 5.000.000đ mà đã bị xử phạt vi phạm hành chính về hành vi đánh bạc trái phép) thì căn cứ theo Bộ luật hình sự năm 2015 :

Sửa đổi bổ sung khoản 1 điều 321 Bộ Luật hình sự năm 2015 như sau:

“1. Người nào đánh bạc trái phép dưới bất kỳ hình thức nào được thua bằng tiền hay hiện vật trị giá từ 5.000.000 đồng đến dưới 50.000.000 đồng hoặc dưới 5.000.000 đồng nhưng đã bị xử phạt vi phạm hành chính về hành vi này hoặc hành vi quy định tại Điều 322 của Bộ luật này hoặc đã bị kết án về tội này hoặc tội quy định tại Điều 322 của Bộ luật này, chưa được xóa án tích mà còn vi phạm, thì bị phạt tiền từ 20.000.000 đồng đến 100.000.000 đồng, phạt cải tạo không giam giữ đến 03 năm hoặc phạt tù từ 06 tháng đến 03 năm.”

Theo khoản 2 điều 321 Bộ luật hình sự năm 2015 quy định:

2. Phạm tội thuộc một trong các trường hợp sau đây, thì bị phạt tù từ 03 năm đến 07 năm:

a) Có tính chất chuyên nghiệp;

b) Tiền hoặc hiện vật dùng đánh bạc trị giá 50.000.000 đồng trở lên;

c) Sử dụng mạng internet, mạng máy tính, mạng viễn thông, phương tiện điện tử để phạm tội;

d) Tái phạm nguy hiểm.

3. Người phạm tội còn có thể bị phạt tiền từ 10.000.000 đồng đến 50.000.000 đồng.

Như vậy, theo quy định của pháp luật nghiêm cấm hành vi đánh bạc, do đó về việc anh em ngày tết vui nên rủ nhau đánh bạc bằng tiềnvi phạm pháp luật

Ngoài ra quý khách hàng có thể liên hệ trực tiếp với chúng tôi để được các luật sư tư vấn CHI TIẾT, CHÍNH XÁC, MIỄN PHÍ và NHANH NHẤT cho bạn!

LIÊN HỆ TƯ VẤN TRỰC TIẾP

Công ty Luật Hải Nguyễn với đội ngũ Luật sư uy tín và giàu kinh nghiệm, chuyên cung cấp các dịch vụ tư vấn pháp lý về CÔNG CHỨNG, ĐẤT ĐAI, DOANH NGHIỆP, SỞ HỮU TRÍ TUỆ,…

Mọi thông tin chi tiết vui lòng liên hệ:

Công ty Luật Hải Nguyễn và Cộng sự

Hotline: 0973 509 636 (Ls. Hải ) & 0989422798 (Ls. An)

Email: lamchuphapluat@gmail.com

 

 

GỬI YÊU CẦU TƯ VẤN
Cảm ơn qúy khách đã tin dùng dịch vụ của chúng tôi. Chúng tôi sẽ tiếp nhận, xử lý thông tin và trả lời quý khách sớm nhất.


Gửi câu hỏi Nhập lại

  • Đánh ghen thế nào để không phạm tội?
  • Đánh ghen thế nào để không phạm tội?

    "Đánh ghen" không phải là khái niệm được pháp luật quy định chỉ là tên gọi do người dân tự đặt ra để chỉ hành vi bằng lời nói hoặc hành động của một người đối với người mà họ cho rằng có quan hệ tình cảm bất chính với vợ/chồng của mình... hoặc các đối tượng có liên quan khác.
  • "Đánh ghen" phạt hành chính hay hình sự?
  • "Đánh ghen" phạt hành chính hay hình sự?

    Nhiều người nghĩ đánh người khác gây thương tích nghiêm trọng mới là vi phạm pháp luật. Nhưng thực ra, hành vi đánh ghen, lột quần áo người khác bêu rếu ngoài đường đã có thể bị xử lý hình sự.
  • Hành vi "cố tình gây thương nhớ" có bị truy cứu TNHS?
  • Hành vi "cố tình gây thương nhớ" có bị truy cứu TNHS?

    Ngày nay, hành vi "cố tình gây thương nhớ" không còn nằm trong phạm trù tình cảm mà đã trở thành công cụ lừa đảo hiệu quả của các đối tượng xấu thông qua các trang mạng xã hội. Vậy hành vi này bị pháp luật xử lý như thế nào?
  • Khi nào thi hành bản án tử hình?
  • Khi nào thi hành bản án tử hình?

    Tử hình là chế tài xử lý nặng nhất trong hệ thống pháp luật Việt Nam. Hình phạt này áp dụng đối với một số tội danh nhất định, có mức độ nguy hiểm cao đối với xã hội.
  • Các trường hợp được xóa án tích
  • Các trường hợp được xóa án tích

    Theo quy định tại các điều 63, 64, 65, 66, 67 BLHS 1999 và Nghị quyết số 01/2000/NQ-HĐTP của hội đồng thẩm phán hướng dẫn áp dụng một số quy định trong phần chung của Bộ luật hình sự 1999 Người được xóa án tích coi như chưa bị kết án và được Tòa án cấp Giấy chứng nhận hoặc ra quyết định xóa án tích trong những trường hợp sau:
  • "Bán vợ, đợ con" - tội phạm mùa Euro
  • "Bán vợ, đợ con" - tội phạm mùa Euro

    Euro 2016 đang diễn ra, các đấng mày râu đang thức khuya, dậy sớm, ăn bóng đá, ngủ bóng đá. Là một bộ môn thể thao "vua", với số lượng người hâm mộ vô cùng lớn, nhưng việc đam mê môn túc cầu này lại dẫn đến nhiều hệ lụy.
  • Phát "live" khoe thân trên internet có thể ngồi tù?
  • Phát "live" khoe thân trên internet có thể ngồi tù?

    Gần đây, các trang mạng xã hội cung cấp thêm ứng dụng phát các đoạn phim được quay trực tiếp, hay còn gọi là "live" như Facebook hay Bigolive. Lợi dụng kênh truyền thông này, nhiều thanh niên, đặc biệt là nữ giới đăng tải những đoạn clip phản cảm, khoe thân với nhiều mục đích khác nhau.
Hỗ trợ trực tuyến