Cha hoặc mẹ đại diện nhận chuyển nhượng quyền sử dụng đất cho con chưa thành niên

Câu hỏi:
Bạn 'Mai Thị Bích - Email: maibichtnmt@gmail.com' hỏi:

Kính chào Công ty Luật Hải Nguyễn và cộng sự. Tôi có một vấn đề pháp lý cần tư vấn như sau: Bé Trúc sinh năm 2000, là bên nhận chuyến nhượng quyền sử dụng đất. Do bé Trúc chưa đủ tuổi thành niên nên mẹ là người đại diện nhận chuyển nhượng và đứng tên trên Giấy chứng nhận quyền sử dụng đất có được không? Hay  cần thiết phải cả cha và mẹ làm người đại diện? Rất mong sớm nhận được sự tư vấn của quý công ty!

Trả lời:

Kính chào quý khách! Là một công ty tư vấn chuyên cung cấp các dịch vụ toàn diện, với đội ngũ luật sư và chuyên viên tư vấn được đào tạo chuyên nghiệp, Luật Hải Nguyễn và Cộng sự có đủ năng lực để cung cấp cho Quý khách hàng nội dung tư vấn và hỗ trợ nêu trên.

Sau đây, Luật Hải Nguyễn xin gửi đến Quý khách hàng nội dung tư vấn như sau:

I. CƠ SỞ PHÁP LÝ

- Bộ luật dân sự năm 2015

- Luật đất đai năm 2013

II. TƯ VẤN CỦA LUẬT HẢI NGUYỄN

Theo Điều 134 Bộ luật dân sự năm 2015 quy định về Đại diện:

1. Đại diện là việc cá nhân, pháp nhân (sau đây gọi chung là người đại diện) nhân danh và vì lợi ích của cá nhân hoặc pháp nhân khác (sau đây gọi chung là người được đại diện) xác lập, thực hiện giao dịch dân sự.

2. Cá nhân, pháp nhân có thể xác lập, thực hiện giao dịch dân sự thông qua người đại diện. Cá nhân không được để người khác đại diện cho mình nếu pháp luật quy định họ phải tự mình xác lập, thực hiện giao dịch đó.

3. Trường hợp pháp luật quy định thì người đại diện phải có năng lực pháp luật dân sự, năng lực hành vi dân sự phù hợp với giao dịch dân sự được xác lập, thực hiện.

Theo quy định tại Điều 20 Bộ luật Dân sự 2015, người từ đủ mười tám tuổi trở lên là người thành niên. Bé Trúc sinh năm 2000 – 17 tuổi, theo quy định của pháp luật, bé Trúc là người chưa thành niên, Khoản 4 Điều 21 Bộ luật Dân sự quy định: “4. Người từ đủ mười lăm tuổi đến chưa đủ mười tám tuổi tự mình xác lập, thực hiện giao dịch dân sự, trừ giao dịch dân sự liên quan đến bất động sản, động sản phải đăng ký và giao dịch dân sự khác theo quy định của luật phải được người đại diện theo pháp luật đồng ý

Theo đó, để bé Trúc có thể xác lập giao dịch nhận chuyển nhượng quyền sử dụng đất và đứng tên trên Giấy chứng nhận quyền sử dụng đất, bé Trúc cần có người đại diện theo pháp luật. Điều 136 Bộ luật Dân sự quy định về Đại diện theo pháp luật của cá nhân sẽ là: “Cha, mẹ đối với con chưa thành niên.”

Như vậy, bố hoặc mẹ của bé Trúc đều có thể là người đại diện theo pháp luật của bé. Việc đại diện cho bé xác lập giao dịch nhận chuyển nhượng quyền sử dụng đất và đứng tên trên Giấy chứng nhận quyền sử dụng đất sẽ do một trong hai người là cha hoặc mẹ của bé là người đại diện. Người đại diện của bé Trúc cần lập hợp đồng chuyển nhượng mảnh đất có công chứng hoặc chứng thực tại cơ quan nhà nước có thẩm quyền, kí tên xác nhận việc nhận chuyển nhượng con bé Trúc.

Trên đây là những tư vấn của Luật Hải Nguyễn dành cho câu hỏi của bạn.

III. LIÊN HỆ TƯ VẤN TRỰC TIẾP

Công ty Luật Hải Nguyễn với đội ngũ Luật sư uy tín và giàu kinh nghiệm, chuyên cung cấp các dịch vụ tư vấn pháp lý về CÔNG CHỨNG , ĐẤT ĐAI, DOANH NGHIỆP, SỞ HỮU TRÍ TUỆ,…

Mọi thông tin chi tiết vui lòng liên hệ:

Công ty Luật Hải Nguyễn và Cộng sự

Hotline: 0973 509 636 (Ls. Hải ) & 0989422798 (Ls. An)

Email: lamchuphapluat@gmail.com

 

-TM-

Xem thêm mục hỏi đáp

  • Thủ tục nhập khẩu vào Hà Nội
  • Thủ tục nhập khẩu vào Hà Nội

    Chào bạn, mình mua nhà nhưng nhà ko có sổ tại phường Khương Đình, quận Thanh Xuân. Hiện tại giờ mình muốn nhờ bên bạn xem như vậy gia đình mình có nhập được họ khẩu trên hà nội ko, nếu được thì chi phí là bao nhieu

  • Hợp đồng chuyển nhượng tài sản
  • Hợp đồng chuyển nhượng tài sản

    cho em hỏi: Trong trường hợp bên A chuyển nhượng tài sản chưa có quyền sở hữu tại thời điểm giao kết nhưng đang làm thủ tục hợp thức hóa quyền sở hữu, có quy định nào của BLDS coi đây là hợp đồng giao kết có điều kiện không?

  • Chứng thực chữ ký
  • Chứng thực chữ ký

    Cha me toi ,co cho em toi mot so tien vao nam 2016.nay cha me toi can xac nhan chu ky vao giay cho do.xin hoi ls co1 the toi nha chung toi chung thuc chu ky khg nha chung toi o huyen tan thanh BRVT.vay tong chi phi cho cv tren la khoang bao nhieu. xin tran trong tb ,xin gui mail vi toi lam cong viec khg tien bat phone

  • Mất biên lai thu tiền thuế sử dụng đất ?
  • Mất biên lai thu tiền thuế sử dụng đất ?

    Tôi có một miếng đất khoảng 20m2 nằm trên vệ để nhưng không ảnh hưởng đến chân đê và không lấn chiếm hàng lang đê,hay không ảnh hưởng đến an toàn giao thông.Đất nhà tôi...

  • Cho người yêu cũ vay tiền có đòi lại được không
  • Cho người yêu cũ vay tiền có đòi lại được không

    Cho em hỏi trường hợp của em là như thế này ạ hồi lâu em có quen và yêu thằng kia nó có mượn điện thoại với tiền mặt 3 triệu đồng thêm bắt e đứng tên vay tiền trả góp 28 triệu đồng giờ nó...

  • Lập ủy quyền đăng ký khai tử
  • Lập ủy quyền đăng ký khai tử

    Tôi không phải là người thân thích của gia đình 1 người bạn, nay tôi là ủy quyền 1 cho một người thân của tôi đi đăng ký khai tử. vậy ủy quyền của tôi có hợp lệ không? vì...

  • Tư vấn bồi thường thiệt hại khi cho thuê nhà
  • Tư vấn bồi thường thiệt hại khi cho thuê nhà

    Bố mẹ tôi cho thuê 1/3 đằng trước nhà ở tầng 1 để họ bán xe đạp điện. Trong đêm cửa hàng xe bị cháy xe lan sang cháy hết cả nhà tôi. Liệu nhà tôi có được bên thuê nhà bồi thường thiệt hại ko?...

  • Tư vấn ly hôn
  • Tư vấn ly hôn

    Tôi chào luật sư. Tôi có việc này muốn nhờ luật sư tư vấn. Trước đây tôi và chồng tôi không cùng quan điểm sống. sau đó thống nhất với nhau (được cả hai đồng ý). về phần tôi sau...

  • Mới cưới xin tư vấn ly hôn
  • Mới cưới xin tư vấn ly hôn

    Vo chong em moi cuoi den nay cung duoc hon hai thang qua qua trinh chung song ban than em thay khong co su tuong dong gio em muon lam thu tuc ly hon thi can nhung gi?mong luat su tu van giup em a ?