Cho người yêu cũ vay tiền có đòi lại được không

Câu hỏi:
Bạn 'oanh - Email: oanh****@gmail.com' hỏi:

Cho em hỏi trường hợp của em là như thế này ạ hồi lâu em có quen và yêu thằng kia nó có mượn điện thoại với tiền mặt 3 triệu đồng thêm bắt e đứng tên vay tiền trả góp 28 triệu đồng giờ nó không trả cả điện thoại và tiền hàng tháng trả góp và còn đòi tung clip nóng dọa em nếu e đi kiện nó tội chiếm đoạt tài sản nó sẽ làm vậy.anh chị giúp e với ạ.e cho nó mượn không có giấy tờ nhưng e còn tin nhắn ạ.e cảm ơn ?

Trả lời:

Chào bạn, cảm ơn bạn đã tin tưởng và gửi câu hỏi đến Luật Hải Nguyễn, trường hợp của bạn chúng tôi tư vấn như sau:       

       Giữa bạn và người yêu bạn đã thiết lập thỏa thuận vay mượn, do đó hai bên có thể thương lượng thỏa thuận giải quyết là tốt nhất. Trường hợp trong quá trình thương lượng mà bạn trai bạn có điều kiện trả mà cố tình không trả và trốn tránh, bạn có thể làm đơn tố cáo đến cơ quan công an nơi bạn trai bạn đang cư trú để tố cáo hành vi chiếm đoạt tài sản theo quy định tại Điều 175 Bộ luật Hình sự.

        Điều 175 BLHS quy định như sau: “1. Người nào thực hiện một trong các hành vi sau đây chiếm đoạt tài sản của người khác trị giá từ 4.000.000 đồng đến dưới 50.000.000 đồng hoặc dưới 4.000.000 đồng nhưng đã bị xử phạt vi phạm hành chính về hành vi chiếm đoạt tài sản hoặc đã bị kết án về tội này hoặc về một trong các tội quy định tại các điều 168, 169, 170, 171, 172, 173, 174 và 290 của Bộ luật này, chưa được xóa án tích mà còn vi phạm hoặc tài sản là phương tiện kiếm sống chính của người bị hại và gia đình họ, thì bị phạt cải tạo không giam giữ đến 03 năm hoặc phạt tù từ 06 tháng đến 03 năm:

a) Vay, mượn, thuê tài sản của người khác hoặc nhận được tài sản của người khác bằng hình thức hợp đồng rồi dùng thủ đoạn gian dối hoặc bỏ trốn để chiếm đoạt tài sản đó hoặc đến thời hạn trả lại tài sản mặc dù có điều kiện, khả năng nhưng cố tình không trả;

b) Vay, mượn, thuê tài sản của người khác hoặc nhận được tài sản của người khác bằng hình thức hợp đồng và đã sử dụng tài sản đó vào mục đích bất hợp pháp dẫn đến không có khả năng trả lại tài sản.

      Trường hợp sau khi công an xác minh mà không có dấu hiệu tội phạm, thì bạn có thể lập hồ sơ khởi kiện ra tòa án nơi cư trú của người yêu cũ của bạn để đề nghị tòa án giải quyết.

      Trên đây là ý kiến tư vấn của Công ty Tư vấn Luật Hải Nguyễn và Cộng sự. Nếu có bất kỳ thắc mắc pháp lý nào cần được giải đáp, Quý khách hàng vui lòng liên hệ trực tiếp với chúng tôi. Công ty Tư vấn Luật Hải Nguyễn và Cộng sự với đội ngũ Luật sư, chuyên viên uy tín và giàu kinh nghiệm, chuyên cung cấp các dịch vụ tư vấn pháp lý về đất đai, doanh nghiệp, sở hữu trí tuệ, lao động, kinh doanh thương mại….

Mọi thông tin chi tiết vui lòng liên hệ:

Công ty Tư vấn Luật Hải Nguyễn và Cộng sự.

Hotline: 0973 509 636 (Ls. Hải ) & 0989422798 (Ls. An)

Xem thêm mục hỏi đáp

  • Điều kiện nhập hộ khẩu Hà Nội
  • Điều kiện nhập hộ khẩu Hà Nội

    Muốn nhờ quý công ty làm dịch vụ nhập hộ khẩuở Hà nội. Vợ chồng và con cái tôi ở quê và đăng ký thường trú Xuân Trường, Nam Định.Hiện nay tôi có nhà, sổ đỏ .Nay tôi muốn làm thủ tục nhập khẩu về Vĩnh Hưng, Hoàng Mai, HN. Đề nghị quý công ty tư vấn,...

  • Điều kiện thuê lại nhà ở thuộc sở hữu nhà nước
  • Điều kiện thuê lại nhà ở thuộc sở hữu nhà nước

    tôi đang chuẩn bị thuê nhà thuộc quyền sở hữu của nhà nước nhưng trên hợp đồng cũ với người thuê đầu vẫn còn hạn 1 năm 8 tháng. bây giờ tôi phải gối hợp đồng với thời gian đó. điều tôi thắc mắc là 1.cách xác nhận thông tin ngồi nhà đó có phải của nhà nước...

  • Cấp sổ đỏ lần đầu có đượcmiễn nộp thuế hay không
  • Cấp sổ đỏ lần đầu có đượcmiễn nộp thuế hay không

    Đất ở nhà tôi đang sử dụng từ năm 1976 đến nay không có giấy tờ gì, chỉ hàng năm nộp thuế (tổng diện tích 290 m2 trong đó 200 m2 thổ cư, 90 m2 vườn thừa ). UBND xã báo làm sổ đỏ. vậy xin hỏi có phải nộp thuế hay không?.

  • Thủ tục nhập khẩu vào Hà Nội
  • Thủ tục nhập khẩu vào Hà Nội

    Chào bạn, mình mua nhà nhưng nhà ko có sổ tại phường Khương Đình, quận Thanh Xuân. Hiện tại giờ mình muốn nhờ bên bạn xem như vậy gia đình mình có nhập được họ khẩu trên hà nội ko, nếu được thì chi phí là bao nhieu

  • Hợp đồng chuyển nhượng tài sản
  • Hợp đồng chuyển nhượng tài sản

    cho em hỏi: Trong trường hợp bên A chuyển nhượng tài sản chưa có quyền sở hữu tại thời điểm giao kết nhưng đang làm thủ tục hợp thức hóa quyền sở hữu, có quy định nào của BLDS coi đây là hợp đồng giao kết có điều kiện không?

  • Chứng thực chữ ký
  • Chứng thực chữ ký

    Cha me toi ,co cho em toi mot so tien vao nam 2016.nay cha me toi can xac nhan chu ky vao giay cho do.xin hoi ls co1 the toi nha chung toi chung thuc chu ky khg nha chung toi o huyen tan thanh BRVT.vay tong chi phi cho cv tren la khoang bao nhieu. xin tran trong tb ,xin gui mail vi toi lam cong viec khg tien bat phone

  • Mất biên lai thu tiền thuế sử dụng đất ?
  • Mất biên lai thu tiền thuế sử dụng đất ?

    Tôi có một miếng đất khoảng 20m2 nằm trên vệ để nhưng không ảnh hưởng đến chân đê và không lấn chiếm hàng lang đê,hay không ảnh hưởng đến an toàn giao thông.Đất nhà tôi...

  • Cho người yêu cũ vay tiền có đòi lại được không
  • Cho người yêu cũ vay tiền có đòi lại được không

    Cho em hỏi trường hợp của em là như thế này ạ hồi lâu em có quen và yêu thằng kia nó có mượn điện thoại với tiền mặt 3 triệu đồng thêm bắt e đứng tên vay tiền trả góp 28 triệu đồng giờ nó...