Có người thừa kế mới hoặc người thừa kế bị bác quyền thừa kế- phân chia di sản như thế nào? - Cập nhật : 22/07/2016

CÓ NGƯỜI THỪA KẾ MỚI HOẶC NGƯỜI THỪA KẾ BỊ BÁC QUYỀN THỪA KẾ- PHÂN CHIA DI SẢN NHƯ THẾ NÀO?

    Đối với trường hợp di sản đã phân chia theo di chúc hoặc theo pháp luật mà xuất hiện người thừa kế mới( ví dụ như người bị Tòa án tuyên bố là đã chết mà quay trở về…)thì người mới xuất hiện là một người thừa kế. Trong trường hợp này mà xuất hiện người thừa kế mới thì không thực hiện việc phân chia lại di sản bằng hiện vật, nhưng những người thừa kế đã nhận di sản phải thanh toán cho người thừa kế mới một khoản tiền tương ứng với phần di sản của người đó tại thời điểm chia thừa kế theo tỷ lệ tương ứng với phần di sản đã nhận, trừ trường hợp có thoả thuận khác theo K1 Đ 686 BLDS
    Đối với trường hợp sau khi phân chia di sản theo pháp luật mà phát hiện người được thừa kế không có quyền hưởng di chúc hoặc bị truất quyền thừa kế theo di chúc, thì người thừa kế này phải hoàn trả cho tất cả những người thừa kế phần di sản đã được hưởng, nếu phần di sản đã nhận không còn thì tính giá trij vào thời điểm chia di sản để hoàn trả cho những người thừa kế khác. K2 Điều 687 "Trong trường hợp đã phân chia di sản mà có người thừa kế bị bác bỏ quyền thừa kế thì người đó phải trả lại di sản hoặc thanh toán một khoản tiền tương đương với giá trị di sản được hưởng tại thời điểm chia thừa kế cho những người thừa kế, trừ trường hợp có thoả thuận khác".

_N.M_

 

 

 

GỬI YÊU CẦU TƯ VẤN
Cảm ơn qúy khách đã tin dùng dịch vụ của chúng tôi. Chúng tôi sẽ tiếp nhận, xử lý thông tin và trả lời quý khách sớm nhất.


Gửi câu hỏi Nhập lại

  • Di sản thừa kế
  • Di sản thừa kế

    “Di sản” hay còn có thể gọi dưới cái tên “di sản thừa kế” được hiểu là “Tài sản của người chết để lại cho những người thừa kế”. Di sản thừa kế được thừa kế theo di chúc hoặc thừa kế theo pháp luật.
  • Người thừa kế không phụ thuộc vào di chúc
  • Người thừa kế không phụ thuộc vào di chúc

    Pháp luật hiện nay quy định có hai hình thức thừa kế là thừa kế theo di chúc và thừa kế theo pháp luật. Trong trường hợp thừa kế theo di chúc, thì tài sản được chia theo ý nguyện của người để lại di chúc. Tuy nhiên, để bảo vệ quyền lợi chính đáng của những người có quan hệ thân thiết với người chết, pháp luật dân sự có quy định về những người thừa kế không phụ thuộc vào nội dung di chúc.
  • Người thừa kế thế vị
  • Người thừa kế thế vị

    Pháp luật quy định về thừa kế thế vị nhằm bảo vệ quyền lợi của các cháu, các chắt của người để lại di sản một cách trực tiếp, do đó, quy đinh này là phù hợp với đạo lý và thực tiễn nước ta hiện nay, tránh tình trạng di sản của ông bà làm các cháu lại không được hưởng lại để cho người khác hưởng.
  • Hiểu biết chung về thừa kế theo di chúc
  • Hiểu biết chung về thừa kế theo di chúc

    Từ xa xưa, người Việt Nam thường có quan niệm “cha truyền con nối”, di sản của người chết sẽ để lại toàn bộ cho con trai của mình. Tuy nhiên với xã hội hiện đại như ngày nay thì quan điểm đó không còn đúng nữa. Di sản của người chết sẽ được định đoạn theo ý chí của họ thông qua bản di chúc. Vậy làm thế nào để có một bản di chúc hợp pháp đúng theo quy định của pháp luật thì trong phạm vi bài...
  • Thế nào được coi là di chúc hợp pháp
  • Thế nào được coi là di chúc hợp pháp

    Căn cứ BLDS 2015 : - Di chúc được coi là hợp pháp phải có đủ các điều kiện sau đây: + Người lập di chúc minh mẫn, sáng suốt trong khi lập di chúc; không bị lừa dối, đe doạ hoặc cưỡng ép;
  • Phân chia di sản theo pháp luật
  • Phân chia di sản theo pháp luật

    Căn cứ Điều 685. Phân chia di sản theo pháp luật "1. Khi phân chia di sản nếu có người thừa kế cùng hàng đã thành thai nhưng chưa sinh ra thì phải dành lại một phần di sản bằng phần mà người thừa kế khác được hưởng, để nếu người thừa kế đó còn sống khi sinh ra, được hưởng; nếu chết trước khi sinh ra thì những người thừa kế khác được hưởng.
  • Phân chia di sản theo di chúc
  • Phân chia di sản theo di chúc

    1. Việc phân chia di sản được thực hiện theo ý chí của người để lại di chúc; nếu di chúc không xác định rõ phần của từng người thừa kế thì di sản được chia đều cho những người được chỉ định trong di chúc, trừ trường hợp có thoả thuận khác.
Hỗ trợ trực tuyến