Đăng ký bản quyền đối với clip giới thiệu sản phẩm

Câu hỏi:
Bạn 'nguyễn hoàng hạnh tiên - Email: tien.h.h.nguyen@gmail.com' hỏi:

Xin chào công ty, tôi muốn hỏi sắp tới bên công ty tôi có đi quay clip giới thiệu sản phẩm, vậy clip đó có được đăng ký bản quyền hay không ?

Trả lời:

Kính gửi quý khách hàng !                                            

Trước hết chúng tôi xin gửi tới Quý khách hàng lời chào trân trọng nhất!

Qua trao đổi sơ bộ, chúng tôi được biết Quý khách hàng đang có nhu cầu tư vấn pháp lý, cụ thể như sau:

“Xin chào công ty, tôi muốn hỏi sắp tới bên công ty tôi có đi quay clip giới thiệu sản phẩm, vậy clip đó có được đăng ký C không?”

Là một công ty tư vấn chuyên cung cấp các dịch vụ toàn diện, với đội ngũ luật sư và chuyên viên tư vấn được đào tạo chuyên nghiệp, Luật Hải Nguyễn và Cộng sự có đủ năng lực để cung cấp cho Quý khách hàng nội dung tư vấn và hỗ trợ nêu trên.

Sau đây, Luật Hải Nguyễn xin gửi đến Quý khách hàng nội dung tư vấn như sau:

I.       CƠ SỞ PHÁP LÝ

-  Luật Sở hữu trí tuệ 2005, sửa đổi bổ sung năm 2009

-  Nghị định 100/2006/NĐ-CP quy định chi tiết và hướng dẫn thi hành một số điều của Bộ luật dân sự, luật sở hữu trí tuệ về quyền tác giả và quyền liên quan

-  Luật quảng cáo 2012

-  Luật cạnh tranh 2004

II. TƯ VẤN CỦA LUẬT HẢI NGUYỄN

Căn cứ Điều 15 Luật Sở hữu trí tuệ 2005, sửa đổi bổ sung năm 2009 quy định về các đối tượng không thuộc phạm vi bảo hộ quyền tác giả và Điều 14 Nghị định 100/2006/NĐ-CP về tác phẩm điện ảnh: “Tác phẩm điện ảnh và tác phẩm được tạo ra theo phương pháp tương tự quy định tại điểm e khoản 1 Điều 14 Luật Sở hữu trí tuệ là những tác phẩm được hợp thành bằng hàng loạt hình ảnh liên tiếp tạo nên hiệu ứng chuyển động kèm theo hoặc không kèm theo âm thanh, được thể hiện trên một chất liệu nhất định và có thể phân phối, truyền đạt tới công chúng bằng các thiết bị kỹ thuật, công nghệ, bao gồm loại hình phim truyện, phim tài liệu, phim khoa học, phim hoạt hình và các loại hình tương tự khác”, clip quảng cáo là một loại hình tác phẩm được bảo hộ quyền tác giả.

Vì vậy, để được đăng ký bản quyền tác giả đối với clip quảng cáo sản phẩm đó, bạn phải đáp ứng các điều kiện của Luật sở hữu trí tuệ và Luật quảng cáo, Luật cạnh tranh:

-  Công ty bạn là người trực tiếp sáng tạo ra Clip quảng cáo sản phẩm

-  Quảng cáo cho sản phẩm, hàng hóa, dịch vụ phải có các tài liệu chứng minh về sự hợp chuẩn, hợp quy của sản phẩm, hàng hóa, dịch vụ theo quy định của pháp luật (nếu có). Đối với các loại sản phẩm đặc biệt cần phải tuân thủ các quy định riêng về loại sản phẩm đó khi tiến hành quảng cáo.

-  Tuân thủ các quy định Luật quảng cáo về tiếng nói, chữ viết, ngôn ngữ, nội dung,…

-  Tuân thủ các quy định Luật cạnh tranh về các hành vi doanh nghiệp bị cấm trong hoạt động quảng cáo:

+ So sánh trực tiếp hàng hoá, dịch vụ của mình với hàng hoá, dịch vụ cùng loại của doanh nghiệp khác;

+ Bắt chước một sản phẩm quảng cáo khác để gây nhầm lẫn cho khách hàng;

+ Đưa thông tin gian dối hoặc gây nhầm lẫn cho khách hàng.

+ Hoạt động quảng cáo khác mà pháp luật có quy định cấm.

Kết luận: Với loại hình Clip quảng cáo sản phẩm, Công ty bạn được đăng ký bản quyền tác giả và để đăng ký thành công thì bạn phải tuân thủ các quy định của Luật quảng cáo và Luật cạnh tranh.

Trên đây là những tư vấn của công ty Luật Hải Nguyễn dành cho câu hỏi của bạn.

 

LIÊN HỆ TƯ VẤN TRỰC TIẾP

Công ty Luật Hải Nguyễn với đội ngũ Luật sư uy tín và giàu kinh nghiệm, chuyên cung cấp các dịch vụ tư vấn pháp lý về CÔNG CHỨNG , ĐẤT ĐAI, DOANH NGHIỆP, SỞ HỮU TRÍ TUỆ,…

Mọi thông tin chi tiết vui lòng liên hệ:

Công ty Luật Hải Nguyễn và Cộng sự

Hotline: 0973 509 636 (Ls. Hải ) & 0989422798 (Ls. An)

Email: lamchuphapluat@gmail.com

Xem thêm mục hỏi đáp

  • Xin mẫu C.O
  • Xin mẫu C.O

    Chào A/C! E đang cần maauc CO thương mại của Meexxico, Bên A/c có mẫu kho, cho E với E đang rất cần , mà tìm mãi chưa thấy Mong được sự giúp đỡ A/C E cảm ơn!

  • Tư vấn nhận lại quyền nuôi con
  • Tư vấn nhận lại quyền nuôi con

    chào luật sư, e và vợ e ly hôn hơn 2 năm nay và lúc đó con nhỏ dưới 36 tháng tuổi nên vk e là ng nuôi con theo quyết định của toà án huyện. hơn 1 năm nay vk e đi nước ngoài xuất khẩu lao động 3 năm, và con e đang ở với ông bà ngoại. e có làm đơn xin chuyển quyền...

  • Tư vấn bồi thường thiệt hại khi cho thuê nhà
  • Tư vấn bồi thường thiệt hại khi cho thuê nhà

    Bố mẹ tôi cho thuê 1/3 đằng trước nhà ở tầng 1 để họ bán xe đạp điện. Trong đêm cửa hàng xe bị cháy xe lan sang cháy hết cả nhà tôi. Liệu nhà tôi có được bên thuê nhà bồi thường thiệt hại ko? MOng luật sư tư vấn giúp tôi.

  • Tư vấn ly hôn
  • Tư vấn ly hôn

    Tôi chào luật sư. Tôi có việc này muốn nhờ luật sư tư vấn. Trước đây tôi và chồng tôi không cùng quan điểm sống. sau đó thống nhất với nhau (được cả hai đồng ý). về phần tôi sau khi thống nhất thì tôi không vấn đề gì còn chồng tôi thì khó chịu...

  • Tư vấn ly hôn
  • Tư vấn ly hôn

    vo chong em moi cuoi den nay cung duoc hon hai thang qua qua trinh chung song ban than em thay khong co su tuong dong gio em muon lam thu tuc ly hon thi can nhung gi?mong luat su tu van giup em a

  • BT của sinh viên
  • BT của sinh viên

    vì sao Hợp tác xã và công ty TNHH không được phát hành cổ phiếu trên thị trường chứng khoán?

  • Ly hôn  - Đã tư vấn
  • Ly hôn - Đã tư vấn

    Kính gửi luật sư, Tôi đang cần tư vấn một việc như sau: Hai vợ chồng tôi đồng ý ly hôn và đã ký vào đơn thuận tình ly hôn. Tuy nhiên, khi đến tòa ( tòa án nhân nhân huyện Mê Linh, Hà Nội- nơi hai vợ chồng tôi đang sinh sống), thì tòa...

  • Cấp sổ đỏ lần đầu (Đã tư vấn)
  • Cấp sổ đỏ lần đầu (Đã tư vấn)

    Nhà tôi chưa làm sổ đỏ dù đã sống hơn 30 năm ở đây. Giờ gia đình muốn làm sổ đỏ thì chi phí cũng như thủ tục như thế nào? Giấy tờ biên lai đóng thuế đất đầy đủ, giấy chứng nhận được UBND xác nhận rõ là đất không tranh chấp. Giờ tôi rất muốn làm sổ đỏ...

  • Di chúc (Đã tư vấn)
  • Di chúc (Đã tư vấn)

    Bố tôi hiện bệnh tật yếu và muốn lập di chúc căn nhà lại cho tôi. Nhà tôi chưa có sổ đỏ gì liệu có làm di chúc công chứng được không?

  • Tư vấn thủ tục cấp phép hoạt động dạy thêm, học thêm
  • Tư vấn thủ tục cấp phép hoạt động dạy thêm, học thêm

    Chào Anh/ chị Hiện tại e là giáo viên dạy tiếng Anh, e dạy tại nhà và không dạy tại trường nào. E muốn xin thủ tục mở cơ sở dạy ngoại ngữ hoặc giấy phéo xin dạy thêm học thêm vì e chưa đủ điều kiện để xin giấy phép trung tâm. Anh chị tư vấn dùm e là bây giờ e nên xin...

Hỗ trợ trực tuyến