Điều kiện bảo hộ quyền tác giả

Câu hỏi:
Bạn 'Đoàn Văn Hơn - Email: honcemc3@gmail.com' hỏi:

Nhờ tư vấn cho mình các điều kiện để bảo hộ quyền tác giả trong tư pháp quốc tế?

Trả lời:

Cảm ơn quý khách đã tin tưởng và gửi câu hỏi đến cho chúng tôi. Sau khi nghiên cứu và tìm hiểu nội dung câu hỏi xin trả lời như sau:

 Theo quy định tại Điều 13, 14, 15 Luật Sở hữu trí tuệ năm 2005 (sửa đổi, bổ sung năm 2009) thì Điều kiện bảo hộ quyền tác giả là:

* Tác giả, chủ sở hữu quyền tác giả có tác phẩm được bảo hộ quyền tác giả:

1. Tổ chức, cá nhân có tác phẩm được bảo hộ quyền tác giả gồm người trực tiếp sáng tạo ra tác phẩm và chủ sở hữu quyền tác giả quy định tại các điều từ Điều 37 đến Điều 42 của Luật này.

2. Tác giả, chủ sở hữu quyền tác giả quy định tại khoản 1 Điều này gồm tổ chức, cá nhân Việt Nam; tổ chức, cá nhân nước ngoài có tác phẩm được công bố lần đầu tiên tại Việt Nam mà chưa được công bố ở bất kỳ nước nào hoặc được công bố đồng thời tại Việt Nam trong thời hạn ba mươi ngày, kể từ ngày tác phẩm đó được công bố lần đầu tiên ở nước khác; tổ chức, cá nhân nước ngoài có tác phẩm được bảo hộ tại Việt Nam theo điều ước quốc tế về quyền tác giả mà Cộng hòa xã hội chủ nghĩa Việt Nam là thành viên.

Quyền tác giả được ghi nhận cho các tác phẩm văn học, nghệ thuật, khoa học như sách, bài giảng, tác phẩm âm nhạc, tác phẩm sân khấu, tác phẩm điện ảnh, tác phẩm tạo hình và mỹ thuật ứng dụng, tác phẩm nhiếp ảnh, tác phẩm kiến trúc, phần mềm máy tính.

Các loại hình tác phẩm được bảo hộ quyền tác giả

1. Tác phẩm văn học, nghệ thuật và khoa học được bảo hộ bao gồm:
+ Tác phẩm tạo hình, mỹ thuật ứng dụng;
+ Tác phẩm nhiếp ảnh;
+ Tác phẩm kiến trúc;
+ Bản họa đồ, sơ đồ, bản đồ, bản vẽ liên quan đến địa hình, công trình khoa học;
+ Tác phẩm văn học, nghệ thuật dân gian;
+ Chương trình máy tính, sưu tập dữ liệu;
+ Tác phẩm văn học, khoa học, sách giáo khoa, giáo trình và tác phẩm khác được thể hiện dưới dạng chữ viết hoặc ký tự khác;
+ Bài giảng, bài phát biểu và bài nói khác;
+ Tác phẩm báo chí;
+ Tác phẩm âm nhạc;
+ Tác phẩm sân khấu;
+ Tác phẩm điện ảnh và tác phẩm được tạo ra theo phương pháp tương tự (sau đây gọi chung là tác phẩm điện ảnh).

2. Tác phẩm phái sinh chỉ được bảo hộ theo quy định tại điểm 1 nếu không gây phương hại đến quyền tác giả đối với tác phẩm được dùng để làm tác phẩm phái sinh.

3. Tác phẩm được bảo hộ quy định tại điểm 1 và điểm 2 phải do tác giả trực tiếp sáng tạo bằng lao động trí tuệ của mình mà không sao chép từ tác phẩm của người khác.

4. Chính phủ hướng dẫn cụ thể về các loại hình tác phẩm quy định tại điểm 1.

Các đối tượng không thuộc phạm vi bảo hộ quyền tác giả
+ Quy trình, hệ thống, phương pháp hoạt động, khái niệm, nguyên lý, số liệu.
+ Tin tức thời sự thuần tuý đưa tin.
+ Văn bản quy phạm pháp luật, văn bản hành chính, văn bản khác thuộc lĩnh vực tư pháp và bản dịch chính thức của văn bản đó.

Để biết thêm chi tiết cũng như giải đáp các thắc mắc, quý khách có thể liên hệ trực tiếp với đội ngũ luật sư uy tín và kinh nghiệm của Văn phòng Luật Hải Nguyễn và Cộng sự: SĐT: 0973.509.636 và 0989.422.798. 

Xin trân thành cảm ơn!

Xem thêm mục hỏi đáp

  • Công chứng hợp đồng mua bán đất
  • Công chứng hợp đồng mua bán đất

    tôi muốn công chứng hợp đồng mua bán đất với thông tin như sau:

    - địa chỉ mua bán đất tại xã cư yên lơuwng son hoà bình

    - địa chỉ hai người mua bán đất cần công chứng tại ba đình hà nội

    Xin hỏi quý công ty có công chứng được ko ạ ; và...

  • Xử phạt đối với hành vi tảo hôn
  • Xử phạt đối với hành vi tảo hôn

         Hiện nay ở địa phương tôi có tình trạng công dân chưa đủ tuổi kết hôn nhưng sống với nhau như vợ chồng không tổ chức lễ cưới. Vậy, UBND xã ra quyết định xử phạt vi phạm hành chính về hành vi tảo hôn đối với những trường hợp này là đúng hay sai? Xin Công ty Luật...

  • Lạm dụng tín nhiêm, chiếm đoạt tài sản
  • Lạm dụng tín nhiêm, chiếm đoạt tài sản

    Tôi có cho anh bạn mượn 200 triệu, hẹn là 2 tháng sẽ trả, anh ấy có viết giấy mượn và thời gian trả, nhưng bây giờ đòi thì anh ấy bỏ trốn, vậy tôi viết đơn tố cáo co quan công an có giải quyết ko ! Xin cảm ơn...

  • Đóng bảo hiểm xã hội tự nguyện khi về hưu
  • Đóng bảo hiểm xã hội tự nguyện khi về hưu

    Tôi tham gia chủ tịch hội phụ nữ xã đến tháng 12 năm 2018 này tôi đóng bảo hiểm bắt buộc được 14 năm 6 tháng hiện nay tôi đã đủ 55 tuổi. vây tôi có được đóng bảo hiểm tự nguyện...

  • Thừa kế theo pháp luật
  • Thừa kế theo pháp luật

    Mẹ chết đột ngột,không kịp di chúc cho ai trong số các người thân sẽ đưng tên thay mình trong sổ tiết kiệm ở ngân hàng .XIN CHO BIẾT trình tự cân thực hiện để có được sổ tiết kiệm mới.

  • Tranh chấp hợp đồng
  • Tranh chấp hợp đồng

    tòa án tỉnh Bắc giang xử vụ tôi( là thợ xây)và anh Hùng (là người thuê tôi xây nhà)do thời gian chậm tiến độ bàn giao nhà nên anh Hùng kiện tôi phải bồi thường nhưng thực tế nguyên vật liệu và tiền công hùng không cung cấp đủ cho nên TA...

  • Thay đổi nội dung đăng ký doanh nghiệp
  • Thay đổi nội dung đăng ký doanh nghiệp

    Hi quý anh chị Em muốn nhờ anh chị tư vấn giúp em với ạ Bên em là công ty TNHH MTV có chủ sở hữu vừa thay đổi tên mới thì bây h phải điền mẫu thông báo thay đổi nội dung đăng ký doanh nghiệp theo mẫu II-1 hay I-14 như thế nào ạ Em cảm ơn

  • Điều kiện thành lập hội
  • Điều kiện thành lập hội

    Em có lập 1 Club về du lịch mà mọi người hiện nay hây gọi là ( Phượt). Hội của chúng em đã thành lập hơn 1 năm qua. hội gồm 10 thành viên. có đầy đủ người điều hành "Quản Trị Viên,Ủy Viên,Phó Ủy Viên và Kiểm Duyệt Viên,hội chúng em hoạt động trong và...