Điều kiện thành lập hội

Câu hỏi:
Bạn 'Đoàn Văn Hữu Thành - Email: huuthanhdoanvan5@gmail.com' hỏi:

Em có lập 1 Club về du lịch mà mọi người hiện nay hây gọi là ( Phượt). Hội của chúng em đã thành lập hơn 1 năm qua. hội gồm 10 thành viên. có đầy đủ người điều hành "Quản Trị Viên,Ủy Viên,Phó Ủy Viên và Kiểm Duyệt Viên,hội chúng em hoạt động trong và liên tỉnh, nhưng chưa từng vi phạm điều gì đến pháp luật,giao thông hây tệ nạn xã hội,vì hội có những nội qui,qui định cụ thể và rõ ràng.trụ sở của hội được đặc trên địa phận Huyện,nhưng do em muốn anh em và tất cả mọi người yên tâm về hội của mình là 1 sân chơi lành mạnh và để các cơ quang thẩm quyền hiểu hội em lập ra nhầm mục đích tạo 1 sân chơi cũng như rèn luyện cho các bạn trẻ về 1 nhân cách tốt. nên em xin phép được hỏi là em có thể Xin phép Ủy Ban Huyện giấy phép thành lập hội được không ạ. và em cần phải làm những giấy tờ đăng ký như thế nào. kính mong anh chị có thể trả lời và giúp đở em ạ. em xin chân thành cảm ơn anh chị

Trả lời:

Cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi cho chúng tôi, sau khi nghiên cứu nội dung  đội ngũ luật sư tư vấn trả lời như sau:

Hiện nay, với những nhu cầu thực tế cuộc sống, có nhiều các hội, nhóm, CLB được thành lập, tổ chức và hoạt động như CLB YOGA, nhảy múa, nấu ăn, làm đẹp… Các hội, nhóm này đều hoạt động có mục tiêu của riêng mình. Tuy nhiên, chúng có hoạt động đúng theo quy định của pháp luật hay không? Trước hết, cần phải đảm bảo hội nhóm này có đủ các điều kiện để được thành lập không? Vấn đề này được quy định cụ thể tại Nghị định 45/2010/NĐ-CP và NĐ số 33/2012/NĐ-CP sửa đổi bổ sung 1 số điều của Nghị định 45/2010/NĐ-CP như sau:

Điều 5. Điều kiện thành lập hội
1. Có mục đích hoạt động không trái với pháp luật; không trùng lặp về tên gọi và lĩnh vực hoạt động chính với hội đã được thành lập hợp pháp trước đó trên cùng địa bàn lãnh thổ.
2. Có điều lệ;
3. Có trụ sở;
4. Có số lượng công dân, tổ chức Việt Nam đăng ký tham gia thành lập hội:
a) Hội có phạm vi hoạt động cả nước hoặc liên tỉnh có ít nhất một trăm công dân, tổ chức ở nhiều tỉnh có đủ điều kiện, tự nguyện, có đơn đăng ký tham gia thành lập hội;
b) Hội có phạm vi hoạt động trong tỉnh có ít nhất năm mươi công dân, tổ chức trong tỉnh có đủ điều kiện, tự nguyện, có đơn đăng ký tham gia thành lập hội;
c) Hội có phạm vi hoạt động trong huyện có ít nhất hai mươi công dân, tổ chức trong huyện có đủ điều kiện, tự nguyện, có đơn đăng ký tham gia thành lập hội;
d) Hội có phạm vi hoạt động trong xã có ít nhất mười công dân, tổ chức trong xã có đủ điều kiện, tự nguyện, có đơn đăng ký tham gia thành lập hội;
đ) Hiệp hội của các tổ chức kinh tế có hội viên là đại diện các tổ chức kinh tế có tư cách pháp nhân của Việt Nam, có phạm vi hoạt động cả nước có ít nhất mười một đại diện pháp nhân ở nhiều tỉnh; hiệp hội có phạm vi hoạt động trong tỉnh có ít nhất năm đại diện pháp nhân trong tỉnh cùng ngành nghề hoặc cùng lĩnh vực hoạt động có đủ điều kiện, tự nguyện, có đơn đăng ký thanh gia thành lập hiệp hội.
Đối với hội nghề nghiệp có tính đặc thù chuyên môn, số lượng công dân và tổ chức tự nguyện đăng ký tham gia thành lập hội do cơ quan nhà nước có thẩm quyền quy định tại Điều 14 của Nghị định này xem xét quyết định từng trường hợp cụ thể.

Đối chiếu với các nội dung bạn cung cấp thì Hội của bản chưa đủ điều kiện thành lập vì: Số lượng thành viên chưa đủ theo quy định; Điều lệ, nội quy... hoạt động của Hội cần phải được cơ quan nhà nước có thẩm quyền công nhận. Trình tự thủ tục, cơ quan có thẩm quyền tiếp nhận và giải quyết hồ sơ thành lập hội như sau:

1. Điểm b Khoản 6 Điều 6 được sửa đổi, bổ sung như sau

“b) Hoàn chỉnh hồ sơ xin phép thành lập hội theo quy định tại Điều 7 Nghị định số 45/2010/NĐ-CP. Sau khi đã hoàn tất việc trù bị thành lập hội, ban vận động thành lập hội gửi một bộ hồ sơ đến: Bộ Nội vụ đối với hội có phạm vi hoạt động cả nước hoặc liên tỉnh; Sở Nội vụ đối với hội có phạm vi hoạt động trong tỉnh, huyện, xã; Phòng Nội vụ (trong trường hợp Chủ tịch Ủy ban nhân dân cấp tỉnh ủy quyền cho Chủ tịch Ủy ban nhân dân cấp huyện thành lập hội có phạm vi hoạt động trong xã).

Ban vận động thành lập hội tự giải thể khi đại hội bầu ra ban lãnh đạo của hội.”

Để biết thêm chi tiết quý khách có thể liên lạc với công ty Luật Hải Nguyễn và Cộng sự. SĐT: 0973. 509. 636 và 0989.422.798

Xem thêm mục hỏi đáp

  • Thừa kế theo pháp luật
  • Thừa kế theo pháp luật

    Mẹ chết đột ngột,không kịp di chúc cho ai trong số các người thân sẽ đưng tên thay mình trong sổ tiết kiệm ở ngân hàng .XIN CHO BIẾT trình tự cân thực hiện để có được sổ tiết kiệm mới.

  • Tranh chấp hợp đồng
  • Tranh chấp hợp đồng

    tòa án tỉnh Bắc giang xử vụ tôi( là thợ xây)và anh Hùng (là người thuê tôi xây nhà)do thời gian chậm tiến độ bàn giao nhà nên anh Hùng kiện tôi phải bồi thường nhưng thực tế nguyên vật liệu và tiền công hùng không cung cấp đủ cho nên TA...

  • Thay đổi nội dung đăng ký doanh nghiệp
  • Thay đổi nội dung đăng ký doanh nghiệp

    Hi quý anh chị Em muốn nhờ anh chị tư vấn giúp em với ạ Bên em là công ty TNHH MTV có chủ sở hữu vừa thay đổi tên mới thì bây h phải điền mẫu thông báo thay đổi nội dung đăng ký doanh nghiệp theo mẫu II-1 hay I-14 như thế nào ạ Em cảm ơn

  • Điều kiện thành lập hội
  • Điều kiện thành lập hội

    Em có lập 1 Club về du lịch mà mọi người hiện nay hây gọi là ( Phượt). Hội của chúng em đã thành lập hơn 1 năm qua. hội gồm 10 thành viên. có đầy đủ người điều hành "Quản Trị Viên,Ủy Viên,Phó Ủy Viên và Kiểm Duyệt Viên,hội chúng em hoạt động trong và...

  • Điều kiện nhập hộ khẩu Hà Nội
  • Điều kiện nhập hộ khẩu Hà Nội

    Muốn nhờ quý công ty làm dịch vụ nhập hộ khẩuở Hà nội. Vợ chồng và con cái tôi ở quê và đăng ký thường trú Xuân Trường, Nam Định.Hiện nay tôi có nhà, sổ đỏ .Nay tôi muốn làm thủ tục nhập khẩu về Vĩnh Hưng, Hoàng Mai, HN. Đề nghị quý công ty tư vấn,...

  • Điều kiện thuê lại nhà ở thuộc sở hữu nhà nước
  • Điều kiện thuê lại nhà ở thuộc sở hữu nhà nước

    tôi đang chuẩn bị thuê nhà thuộc quyền sở hữu của nhà nước nhưng trên hợp đồng cũ với người thuê đầu vẫn còn hạn 1 năm 8 tháng. bây giờ tôi phải gối hợp đồng với thời gian đó. điều tôi thắc mắc là 1.cách xác nhận thông tin ngồi nhà đó có phải của nhà nước...

  • Cấp sổ đỏ lần đầu có đượcmiễn nộp thuế hay không
  • Cấp sổ đỏ lần đầu có đượcmiễn nộp thuế hay không

    Đất ở nhà tôi đang sử dụng từ năm 1976 đến nay không có giấy tờ gì, chỉ hàng năm nộp thuế (tổng diện tích 290 m2 trong đó 200 m2 thổ cư, 90 m2 vườn thừa ). UBND xã báo làm sổ đỏ. vậy xin hỏi có phải nộp thuế hay không?.

Hỗ trợ trực tuyến