Hợp đồng tặng cho đất có điều kiện phát sinh hiệu lực khi nào? - Cập nhật : 08/06/2016

HỢP ĐỒNG TẶNG CHO ĐẤT CÓ ĐIỀU KIỆN PHÁT SINH HIỆU LỰC KHI NÀO?

     Hợp đồng tặng cho đất là một loại hợp đồng tặng cho tài sản và được xác định là hợp đồng thực tế. Do đó hợp đồng tặng cho đất chỉ phát sinh hiệu lực khi có hành vi thực hiện hợp đồng của các bên. Hành vi này có thể là hành vi chuyển giao tài sản từ người tặng cho hoặc hành vi thực hiện điều kiện của người được tặng cho.
      Thế nhưng, hợp đồng này đồng thời cũng là ột giao dịch dân sự có điều kiện. Theo quy định tại Điều 125 Bộ luật dân sự 2005 thì giao dịch dân sự có điều kiện chỉ phát sinh hiệu lực khi điều kiện được các bên thỏa thuận xảy ra.
     Trường hợp bên được tặng cho thực hiện trước chúng ta không cần bàn đến, vì thời điểm thực hiện hành vi cũng là thời điểm phát sinh điều kiện. Tuy nhiên trong trường hợp bên tặng cho chuyển giao tài sản trước thì thời điểm có hiệu lực của hợp đồng được xác định như thế nào?
     Bên được tặng cho có thể hiểu rằng hợp đồng tặng cho này là một hợp đồng có điều kiện, khi điều kiện chưa xảy ra thì hiệu lực của hợp đồng chưa phát sinh, do đó không có bất cứ sự rằng buộc nào về nghĩa vụ và quyền của các bên nên bên được tặng cho có thể không thực hiện nghĩa vụ của mình.
     Bên cạnh đó, tại khoản 3 Điều 470 Bộ luạt dân sự 2005 chỉ quy định: “Trong trường hợp phải thực hiện nghĩa vụ sau khi tặng cho mà bên được tặng cho không thực hiện thì bên tặng cho có quyền đòi lại tài sản và yêu cầu bồi thường thiệt hại” nghĩa là không quy định trực tiếp về quyền yêu cầu của bên tặng cho, nghĩa rằng bên tặng cho không thể xác định thời hạn ràng buộc bên được tặng cho phải thực hiên nghĩa vụ, vì vậy nghĩa vụ này có thể hoãn thực hiện mãi mãi.
     Đây thực sự là quy định chưa được chặt ché của pháp luật.

 

GỬI YÊU CẦU TƯ VẤN
Cảm ơn qúy khách đã tin dùng dịch vụ của chúng tôi. Chúng tôi sẽ tiếp nhận, xử lý thông tin và trả lời quý khách sớm nhất.


Gửi câu hỏi Nhập lại

  • Một số quy định của pháp luật về đất đai liên quan đến tín ngưỡng, tôn giáo
  • Một số quy định của pháp luật về đất đai liên quan đến tín ngưỡng, tôn giáo

    Luật tín ngưỡng, tôn giáo có hiệu lực từ ngày 01/01/2018, trong đó tại Điều 57 về đất cơ sở tín ngưỡng, đất cơ sở tôn giáo có quy định: “Đất tín ngưỡng, đất cơ sở tôn giáo được quản lý và sử dụng theo quy định quy định của pháp luật về đất đai”. Vậy pháp luật về đất đai quy định như thế nào với đất đai liên quan đến tín ngưỡng, tôn giáo?
  • Thời hạn từ chối nhận di sản thừa kế
  • Thời hạn từ chối nhận di sản thừa kế

    Từ chối nhận di sản thừa kế được pháp luật xác định là một quyền, không ai có thể bị buộc phải nhận di sản, nếu không muốn. Vì thế, từ chối nhận di sản cũng được coi là quyền tự do ý chí của người thừa kế. Tuy nhiên việc từ chối nhận di sản thừa kế có bị pháp luật hạn chế về thời hạn hay không?
  • Sự khác nhau giữa di chúc vô hiệu và di chúc không có hiệu lực
  • Sự khác nhau giữa di chúc vô hiệu và di chúc không có hiệu lực

    Di chúc vô hiệu và Di chúc không có hiệu lực khi nhắc đến, thoạt đầu có vẻ là những khái niệm là giồng nhau vì chúng đều không có giá trị được sử dụng, nhưng sự thật là bản chất chúng khác nhau.Bài viết dưới đây sẽ chỉ rõ sự khác nhau giữa di chúc vô hiệu và di chúc không có hiệu lực.
  • Có thể sang tên sổ đỏ "Hộ gia đình" khi có một người phản đối không?
  • Có thể sang tên sổ đỏ "Hộ gia đình" khi có một người phản đối không?

    Hộ gia đình sử dụng đất là những người có quan hệ hôn nhân, huyết thống, nuôi dưỡng theo quy định của pháp luật về hôn nhân và gia đình, đang sống chung và có quyền sử dụng đất chung tại thời điểm được Nhà nước giao đất, cho thuê đất, công nhận quyền sử dụng đất; nhận chuyển quyền sử dụng đất. Vậy có thể sang tên sổ đỏ "Hộ gia đình" trong trường hợp có một người phản đối không?
  • Thuế thu nhập cá nhân khi chuyển nhượng đất thông qua một người được ủy quyền
  • Thuế thu nhập cá nhân khi chuyển nhượng đất thông qua một người được ủy quyền

    Việc mua bán đất bằng hợp đồng ủy quyền là việc một người thay mặt chủ sử dụng đất thực hiện quyền chuyển nhượng đất. Quyền này được quy định theo nội dung thỏa thuận trong hợp đồng ủy quyền. Vậy mức thuế thu nhập cá nhân khi chuyển nhượng đất thông qua một người được ủy quyền sẽ được tính như thế nào?
  • Thủ tục chuyển nhượng nhà ở hình thành trong tương lai
  • Thủ tục chuyển nhượng nhà ở hình thành trong tương lai

    Đối với nhà ở hình thành trong tương lai cũng như nhà ở đã được bàn giao cho người mua nhưng chưa thực hiện thủ tục đề nghị cấp Giấy chứng nhận quyền sở hữu nhà ở, việc chuyển nhượng sẽ được thực hiện duy nhất dưới hình thức: chuyển nhượng hợp đồng mua bán nhà ở.
  • Miễn thuế khi chuyển nhượng Hợp đồng mua bán nhà ở hình thành trong tương lai
  • Miễn thuế khi chuyển nhượng Hợp đồng mua bán nhà ở hình thành trong tương lai

    Tài sản hình thành trong tương lai có thể hiều là loại tài sản tồn tại hoặc chưa tồn tại ở tại thời điểm giao dịch. Khi chuyển nhượng Hợp đồng mua bán nhà ở hình thành trong tương lai thì pháp luật quy định phải chịu Thuế thu nhập cá nhân. Tuy nhiên trong một số trường hợp nhất định, cá nhân sẽ được miễn thuế khi chuyển nhượng Hợp đồng mua bán nhà ở hình thành trong tương lai, cụ thể như...
  • Lập di chúc đối với tài sản đang thế chấp
  • Lập di chúc đối với tài sản đang thế chấp

    Nhiều người thắc mắc rằng trong trường hợp tài sản để lại thừa kế là nhà đất nhưng đang được thế chấp tại các tổ chức tín dụng thì Chủ sử dụng đất có quyền lập di chúc để lại thừa kế tài sản hay không?
Hỗ trợ trực tuyến