Lạm dụng tín nhiêm, chiếm đoạt tài sản

Câu hỏi:
Bạn 'Nguyễn Thanh Tùng - Email: nguyenthanhtung0680@gmail.com' hỏi:

Tôi có cho anh bạn mượn 200 triệu, hẹn là 2 tháng sẽ trả, anh ấy có viết giấy mượn và thời gian trả, nhưng bây giờ đòi thì anh ấy bỏ trốn, vậy tôi viết đơn tố cáo co quan công an có giải quyết ko ! Xin cảm ơn ?

Trả lời:

       Chào bạn!

       Luật Hải Nguyễn xin trân trọng gửi lời cảm ơn bạn đã tin tưởng gửi ý kiến thắc mắc tới chúng tôi.

       Liên quan đến thắc mắc của bạn, chúng tôi xin giải đáp như sau.

       Hành vi bỏ trốn, trốn tránh trách nhiệm trả số tiền là 200 triệu đồng của anh bạn của bạn đã đủ dấu hiệu để cấu thành tội “Lạm dụng tín nhiệm, chiếm đoạt tài sản” được quy định tại Điều 175 Bộ luật hình sự 2015 sửa đổi, bổ sung 2017. Cụ thể như sau:

       “Điều 175. Tội lạm dụng tín nhiệm chiếm đoạt tài sản

      1. Người nào thực hiện một trong các hành vi sau đây chiếm đoạt tài sản của người khác trị giá từ 4.000.000 đồng đến dưới 50.000.000 đồng hoặc dưới 4.000.000 đồng nhưng đã bị xử phạt vi phạm hành chính về hành vi chiếm đoạt tài sản hoặc đã bị kết án về tội này hoặc về một trong các tội quy định tại các điều 168, 169, 170, 171, 172, 173, 174 và 290 của Bộ luật này, chưa được xóa án tích mà còn vi phạm hoặc tài sản là phương tiện kiếm sống chính của người bị hại và gia đình họ, thì bị phạt cải tạo không giam giữ đến 03 năm hoặc phạt tù từ 06 tháng đến 03 năm:

       a) Vay, mượn, thuê tài sản của người khác hoặc nhận được tài sản của người khác bằng hình thức hợp đồng rồi dùng thủ đoạn gian dối hoặc bỏ trốn để chiếm đoạt tài sản đó hoặc đến thời hạn trả lại tài sản mặc dù có điều kiện, khả năng nhưng cố tình không trả;

      b) Vay, mượn, thuê tài sản của người khác hoặc nhận được tài sản của người khác bằng hình thức hợp đồng và đã sử dụng tài sản đó vào mục đích bất hợp pháp dẫn đến không có khả năng trả lại tài sản.

      2. Phạm tội thuộc một trong các trường hợp sau đây, thì bị phạt tù từ 02 năm đến 07 năm:

      a) Có tổ chức;

      b) Có tính chất chuyên nghiệp;

      c) Chiếm đoạt tài sản trị giá từ 50.000.000 đồng đến dưới 200.000.000 đồng;

      d) Lợi dụng chức vụ, quyền hạn hoặc lợi dụng danh nghĩa cơ quan, tổ chức;

      đ) Dùng thủ đoạn xảo quyệt;

      e) Gây ảnh hưởng xấu đến an ninh, trật tự, an toàn xã hội;

      g) Tái phạm nguy hiểm.

      3. Phạm tội chiếm đoạt tài sản trị giá từ 200.000.000 đồng đến dưới 500.000.000 đồng, thì bị phạt tù từ 05 năm đến 12 năm.

      4. Phạm tội chiếm đoạt tài sản trị giá 500.000.000 đồng trở lên, thì bị phạt tù từ 12 năm đến 20 năm.

      5. Người phạm tội còn có thể bị phạt tiền từ 10.000.000 đồng đến 100.000.000 đồng, cấm đảm nhiệm chức vụ, cấm hành nghề hoặc làm công việc nhất định từ 01 năm đến 05 năm hoặc tịch thu một phần hoặc toàn bộ tài sản.”

       Như vậy, có thể thấy rằng, bạn hoàn toàn có thể làm đơn tố cáo đến cơ quan Công an cấp huyện có thẩm quyền để giải quyết vụ việc. Sau khi tiếp nhận đơn tố cáo, cơ quan Công an tiến hành điều tra, xác minh theo quy định của pháp luật.

       Trên đây là tư vấn của chúng tôi, để biết thêm chi tiết và giải đáp đáp các thắc mắc, bạn có thể liên hệ trực tiếp với chúng tôi.

       Trân trọng!

 

Xem thêm mục hỏi đáp

  • Xác định loại đất được bồi thường khi bị nhà nước thu hồi
  • Xác định loại đất được bồi thường khi bị nhà nước thu hồi

    Tôi mua 1 thửa đất vườn liền kề đất ở của người khác .. đã được cấp GCNQSDĐ. Trong bìa đỏ ghi là đất cây lâu năm .. Vậy xin hỏi khi đất đó nằm trong dự án phải thu hồi đất thì diện tích trên tôi được bồi thường là đất vườn liền kề hay đất trồng cây lâu năm? Xin cảm ơn

  • Đăng ký tài khoản nhận tiền bảo hiểm xã hội
  • Đăng ký tài khoản nhận tiền bảo hiểm xã hội

    Cho em hỏi mẹ chồng em hiện đang hưởng bảo hiểm xã hội ở quận Thanh xuân vì mẹ em đã già nên đi lại khó khăn nên bà muốn làm thủ tục chuyển tiền vào tài khoản ATM Nhưng em muốn hỏi mẹ em muốn chuyển lương vào...

  • Tư vấn điều kiện và thủ tục nhập khẩu Hà Nội
  • Tư vấn điều kiện và thủ tục nhập khẩu Hà Nội

    Em chào anh/chị công ty luật Hải Nguyễn! Hiện tại em đang sinh sống và làm việc ở Hà Nội 10 năm nay, em cũng đang có bầu. Em muốn hỏi về thủ tục nhập khẩu hay làm thế nào để có hộ khẩu ở Hà Nội để sau...

  • Phân chia di sản thừa kế bố mẹ đề lại không có di chúc
  • Phân chia di sản thừa kế bố mẹ đề lại không có di chúc

    Bo me toi deu chet bo chet 6/ 1980:73 tuoiva me chet 5/ 2011: 91 tuoi. Khong de lai di chuc. Chung toi gom 5 chi em: 3 trai 2 gai duoc huong thua ke di san gom 390m2 dat o lau dai va 230 m2 ao. Gio chung toi muon chia tach so do( nguoi con trai ca o voi me va phung duong me tu 11/ 1975 den 5/2011. Ho khau do con dau ca lam chu ho). Xinluat su tu van chia tach theo thoa thuannhu the...

  • Tính bảo hiểm xã hội 1 lần
  • Tính bảo hiểm xã hội 1 lần

     

    HỎI: Mình tham gia bảo hiểm từ tháng 2 năm 2016 đến tháng 2 năm 2018. Tháng 2 năm 2016 mức lương 3.700.000 đồng. Từ tháng 3 năm 2016 đến tháng 2 năm 2017 mức 4.350.000. ...

  • Sang tên sổ đỏ
  • Sang tên sổ đỏ

    Tôi có mua thửa đất từ năm 2000, trong thửa đất lớn đã có sổ đỏ. có làm hợp đồng mua bán có ký xác nhận của 2 bên mua bán và UBND phường xác nhận đóng dấu, tuy nhiên sau đó chưa sang tên ngay. một thời gian quay lại làm thủ thục sang tên, thì...

  • Công chứng hợp đồng mua bán đất
  • Công chứng hợp đồng mua bán đất

    tôi muốn công chứng hợp đồng mua bán đất với thông tin như sau:

    - địa chỉ mua bán đất tại xã cư yên lơuwng son hoà bình

    - địa chỉ hai người mua bán đất cần công chứng tại ba đình hà nội

    Xin hỏi quý công ty có công chứng được ko ạ ; và...

  • Xử phạt đối với hành vi tảo hôn
  • Xử phạt đối với hành vi tảo hôn

         Hiện nay ở địa phương tôi có tình trạng công dân chưa đủ tuổi kết hôn nhưng sống với nhau như vợ chồng không tổ chức lễ cưới. Vậy, UBND xã ra quyết định xử phạt vi phạm hành chính về hành vi tảo hôn đối với những trường hợp này là đúng hay sai? Xin Công ty Luật...