Người thừa kế thế vị - Cập nhật : 01/06/2017

NGƯỜI THỪA KẾ THẾ VỊ

I. CƠ SỞ PHÁP LÝ

- Bộ luật dân sự năm 2015 

II. TÌM HIỂU VỀ THỪA KẾ THẾ VỊ

1.Thừa kế thế vị là gì?

Theo Điều 613 BLDS 2015 thì người thừa kế phải là cá nhân còn sống vào thời điểm mở thừa kế. Tuy nhiên, thực tế lại có nhiều trường hợp mà người thừa kế không còn sống vào thời điểm mở thừa kế.

Điều 652 BLDS 2015 đã quy định về thừa kế thế vị như sau:

 “Trường hợp con của người để lại di sản chết trước hoặc cùng một thời điểm với người để lại di sản thì cháu được hưởng phần di sản mà cha hoặc mẹ của cháu được hưởng nếu còn sống; nếu cháu cũng chết trước hoặc cùng một thời điểm với người để lại di sản thì chắt được hưởng phần di sản mà cha hoặc mẹ của chắt được hưởng nếu còn sống.”

Pháp luật quy định về thừa kế thế vị nhằm bảo vệ quyền lợi của các cháu, các chắt của người để lại di sản một cách trực tiếp, do đó, quy đinh này là phù hợp với đạo lý và thực tiễn nước ta hiện nay, tránh tình trạng di sản của ông bà làm các cháu lại không được hưởng lại để cho người khác hưởng.

2.Các trường hợp thừa kế thế vị

Các trường hợp thừa kế thế vị bao gồm:

-        Cháu thế vị cha hoặc mẹ để hưởng phần di sản của ông bà.

-        Chắt thế vị cha hoặc mẹ để hưởng phần di sản của cụ.

Thừa kế thế vị chỉ phát sinh từ thừa kế theo pháp luật mà không phát sinh từ thừa kế theo di chúc. Nếu cha, mẹ chết trước hoặc chết cùng thời điểm với ông, bà hoặc cụ thì phần di chúc định đoạt tài sản cho cha mẹ (nếu có di chúc) sẽ vô hiệu. Phần di sản đó được chia theo pháp luật và lúc này cháu (chắt) mới được hưởng thừa kế thế vị.

Quan hệ thừa kế thế vị không phải là thừa kế theo trình tự hàng nhưng hàng thừa kế là căn cứ để xác định quan hệ thừa kế thế vị.

Cũng như những người thừa kế khác, người thừa kế thế vị không được hưởng di sản nếu họ từ chối nhận di sản hoặc bị truất quyền hưởng di sản theo quy định tại điều 620 và điều 621 Bộ luật Dân sự 2015.

3.Điều kiện hưởng thừa thế vị

Để được thừa kế thế vị, người thừa kế phải đáp ứng những điều kiện sau:

Thứ nhất, những người “thế vị” nhau phải là những người thuộc mối quan hệ thừa kế thứ hai trong hàng thừa kế thứ nhất (quan hệ thừa kế giữa cha, mẹ và con), trong đó người thế vị phải là người ở đời sau (con thế vị cha, mẹ nhưng cha, mẹ không được thế vị con).

Thứ hai, giữa họ phải có quan hệ huyết thống trực hệ (chỉ có con đẻ thay thế vị trí của cha, mẹ đẻ).

Thứ ba, thừa kế thế vị chỉ đặt ra khi người được thế vị chết trước hoặc chết cùng thời điểm với người để lại di sản (cha, mẹ chết trước hoặc chết cùng thời điểm với ông, bà hoặc các cụ).

Thứ tư, trong mối quan hệ giữa người để lại di sản với người được thế vị thì người để lại di sản phải là người ở đời trước, người được thế vị là người ở đời sau.

 Thứ năm, người thế vị phải còn sống vào thời điểm người được thế vị chết hoặc nếu sinh ra và còn sống sau thời điểm người được thế vị chết thì phải thành thai trước thời điểm người được thế vị chết.

III. LIÊN HỆ TƯ VẤN TRỰC TIẾP

Công ty Luật Hải Nguyễn với đội ngũ Luật sư uy tín và giàu kinh nghiệm, chuyên cung cấp các dịch vụ tư vấn pháp lý về CÔNG CHỨNG , ĐẤT ĐAI, DOANH NGHIỆP, SỞ HỮU TRÍ TUỆ,…

Mọi thông tin chi tiết vui lòng liên hệ:

Công ty Luật Hải Nguyễn và Cộng sự

Địa chỉ : Phòng 12A, chung cư Viện chiến lược và khoa học Bộ Công an, Nguyễn Chánh , Cầu Giấy, Hà Nội.
Hotline: 0973 509 636 (Ls. Hải ) & 0989422798 (Ls. An)

Email: lamchuphapluat@gmail.com

GỬI YÊU CẦU TƯ VẤN
Cảm ơn qúy khách đã tin dùng dịch vụ của chúng tôi. Chúng tôi sẽ tiếp nhận, xử lý thông tin và trả lời quý khách sớm nhất.


Gửi câu hỏi Nhập lại

  • Di sản thừa kế
  • Di sản thừa kế

    “Di sản” hay còn có thể gọi dưới cái tên “di sản thừa kế” được hiểu là “Tài sản của người chết để lại cho những người thừa kế”. Di sản thừa kế được thừa kế theo di chúc hoặc thừa kế theo pháp luật.
  • Người thừa kế không phụ thuộc vào di chúc
  • Người thừa kế không phụ thuộc vào di chúc

    Pháp luật hiện nay quy định có hai hình thức thừa kế là thừa kế theo di chúc và thừa kế theo pháp luật. Trong trường hợp thừa kế theo di chúc, thì tài sản được chia theo ý nguyện của người để lại di chúc. Tuy nhiên, để bảo vệ quyền lợi chính đáng của những người có quan hệ thân thiết với người chết, pháp luật dân sự có quy định về những người thừa kế không phụ thuộc vào nội dung di chúc.
  • Hiểu biết chung về thừa kế theo di chúc
  • Hiểu biết chung về thừa kế theo di chúc

    Từ xa xưa, người Việt Nam thường có quan niệm “cha truyền con nối”, di sản của người chết sẽ để lại toàn bộ cho con trai của mình. Tuy nhiên với xã hội hiện đại như ngày nay thì quan điểm đó không còn đúng nữa. Di sản của người chết sẽ được định đoạn theo ý chí của họ thông qua bản di chúc. Vậy làm thế nào để có một bản di chúc hợp pháp đúng theo quy định của pháp luật thì trong phạm vi bài...
  • Thế nào được coi là di chúc hợp pháp
  • Thế nào được coi là di chúc hợp pháp

    Căn cứ BLDS 2015 : - Di chúc được coi là hợp pháp phải có đủ các điều kiện sau đây: + Người lập di chúc minh mẫn, sáng suốt trong khi lập di chúc; không bị lừa dối, đe doạ hoặc cưỡng ép;
  • Phân chia di sản theo pháp luật
  • Phân chia di sản theo pháp luật

    Căn cứ Điều 685. Phân chia di sản theo pháp luật "1. Khi phân chia di sản nếu có người thừa kế cùng hàng đã thành thai nhưng chưa sinh ra thì phải dành lại một phần di sản bằng phần mà người thừa kế khác được hưởng, để nếu người thừa kế đó còn sống khi sinh ra, được hưởng; nếu chết trước khi sinh ra thì những người thừa kế khác được hưởng.
  • Phân chia di sản theo di chúc
  • Phân chia di sản theo di chúc

    1. Việc phân chia di sản được thực hiện theo ý chí của người để lại di chúc; nếu di chúc không xác định rõ phần của từng người thừa kế thì di sản được chia đều cho những người được chỉ định trong di chúc, trừ trường hợp có thoả thuận khác.
Hỗ trợ trực tuyến