Nhập hộ khẩu chưa có sổ đỏ

Câu hỏi:
Bạn 'Trần Thu Trang - Email: trantrang***@gmail.com' hỏi:

Gia đình tôi mua đất xây nhà năm 2007 nhưng chưa chuyển sổ đỏ, chỉ có hợp đồng viết tay. Tuy nhiên do mảnh đất nằm trong quy hoạch nông thôn mới nên hiện tại chưa tách được sổ. Tôi đã có đăng ký tạm trú dài hạn từ năm 2009. Hiện nay tôi muốn làm sổ hộ khẩu vì vậy nhờ bên bạn tư vấn và báo giúp xem hồ sơ và chi phí là như thế nào?

Trả lời:

Chào bạn,

Công ty Luật Hải Nguyễn và Cộng sự đã nhận được thắc mắc của bạn. Dựa vào những thông tin mà bạn cung cấp, chúng tôi xin chia sẻ như sau:

1. Về nhà đất

- Giấy tờ viết tay mua nhà đất được làm từ bao giờ, có xác nhận của cơ quan chính quyền địa phương không?

Bạn có thể tham khảo thêm tại đây để tìm hiểu về thủ tục sang tên sổ đỏ

2. Về hộ khẩu:

Căn cứ Điều 20 Luật cư trú 2006, bạn có thể nhập hộ khẩu nếu thuộc 1 trong các trường hợp dưới đây:

TH1. Có chỗ ở hợp pháp, trường hợp đăng ký thường trú vàohuyện thuộc thành phố Hà Nội thì phải có thời gian tạm trú tại thành phố từ một năm trở lên, trường hợp đăng ký thường trú vào quận thuộc thành phố Hà Nội thì phải có thời gian tạm trú tại thành phố từ hai năm trở lên;

TH2. Được người có sổ hộ khẩu đồng ý cho nhập vào sổ hộ khẩu của mình nếu thuộc một trong các trường hợp sau đây:

-  Vợ về ở với chồng; chồng về ở với vợ; con về ở với cha, mẹ; cha, mẹ về ở với con;

-  Người hết tuổi lao động, nghỉ hưu, nghỉ mất sức, nghỉ thôi việc về ở với anh, chị, em ruột;

-  Người khuyết tật, mất khả năng lao động, người bị bệnh tâm thần hoặc bệnh khác làm mất khả năng nhận thức, khả năng điều khiển hành vi về ở với anh, chị, em ruột, cô, dì, chú, bác, cậu ruột, người giám hộ;

-  Người chưa thành niên không còn cha, mẹ hoặc còn cha, mẹ nhưng cha, mẹ không có khả năng nuôi dưỡng về ở với ông, bà nội, ngoại, anh, chị, em ruột, cô, dì, chú, bác, cậu ruột, người giám hộ;

-  Người thành niên độc thân về ở với ông, bà nội, ngoại, anh, chị, em ruột, cô, dì, chú, bác, cậu ruột;

-  Ông bà nội, ngoại về ở với cháu ruột;

TH3. Được điều động, tuyển dụng đến làm việc tại cơ quan, tổ chức hưởng lương từ ngân sách nhà nước hoặc theo chế độ hợp đồng không xác định thời hạn và có chỗ ở hợp pháp;

TH4. Trước đây đã đăng ký thường trú tại thành phố, nay trở về thành phố sinh sống tại chỗ ở hợp pháp của mình;

Nếu bạn thuộc 1 trong 4 trường hợp nêu trên thì bạn có thể làm hộ khẩu ở Hà Nội.

Tham khảo thêm về thủ tục nhập hộ khẩu ở Hà Nội.

------------------------

Nếu có thắc mắc hay cần tư vấn, liên hệ 0973 509 636 (Ls. Hải).

Xem thêm mục hỏi đáp

  • Tranh chấp di sản thừa kế
  • Tranh chấp di sản thừa kế

    Xin chào luật sư. Hiện nay tôi có vấn đề liên quan đến tranh chấp đất đai muốn được luật sư tư vấn. Nội dung vụ việc nhà tôi như sau:

  • Đầu tư nước ngoài
  • Đầu tư nước ngoài

    Xin chào luật sư, tôi muốn được hướng dẫn thủ tục hồ sơ pháp lý để chuyển tiền ra nước ngoài nhắm mua cổ phần công ty sau đó làm chủ sở hữu công ty.