Nhập hộ khẩu ở Hà Đông

Câu hỏi:
Bạn 'Trần Văn Hải - Email: Vanhai060***@gmail.com' hỏi:

Công ty cho tôi hỏi một số vấn đề làm sổ hộ khẩu như sau 1. Gia đình tôi đang ở có địa chỉ 27A Ngõ 5 Thanh Lãm Hà Đông Hà Nội. Nhà đang ở tôi mua là giấy tờ viết tay, đất xây nhà là đất phi Nông nghiệp. Tôi đã làm sổ tạm trú ở phường từ ngày 1/1/2013. Giờ gia đình tôi muốn làm sổ hộ khẩu để tiện cho con cái học hành tôi muốn hỏi phía cty có làm được không?

Trả lời:

Chào bạn,

Công ty Luật Hải Nguyễn và Cộng sự đã nhận được thắc mắc của bạn. Dựa vào những thông tin mà bạn cung cấp, chúng tôi xin chia sẻ như sau:

1. Về nhà đất

- Giấy tờ viết tay mua nhà đất được làm từ bao giờ, có xác nhận của cơ quan chính quyền địa phương không?

- Bạn đã được cấp Sổ đỏ chưa?

Bạn có thể tham khảo thêm tại đây để tìm hiểu về thủ tục sang tên sổ đỏ

2. Về hộ khẩu:

Căn cứ Điều 20 Luật cư trú 2006, bạn có thể nhập hộ khẩu ở Hà Nội nếu thuộc 1 trong các trường hợp dưới đây:

TH1. Có chỗ ở hợp pháp, trường hợp đăng ký thường trú vàohuyện thuộc thành phố Hà Nội thì phải có thời gian tạm trú tại thành phố từ một năm trở lên, trường hợp đăng ký thường trú vào quận thuộc thành phố Hà Nội thì phải có thời gian tạm trú tại thành phố từ hai năm trở lên;

TH2. Được người có sổ hộ khẩu đồng ý cho nhập vào sổ hộ khẩu của mình nếu thuộc một trong các trường hợp sau đây:

-  Vợ về ở với chồng; chồng về ở với vợ; con về ở với cha, mẹ; cha, mẹ về ở với con;

-  Người hết tuổi lao động, nghỉ hưu, nghỉ mất sức, nghỉ thôi việc về ở với anh, chị, em ruột;

-  Người khuyết tật, mất khả năng lao động, người bị bệnh tâm thần hoặc bệnh khác làm mất khả năng nhận thức, khả năng điều khiển hành vi về ở với anh, chị, em ruột, cô, dì, chú, bác, cậu ruột, người giám hộ;

-  Người chưa thành niên không còn cha, mẹ hoặc còn cha, mẹ nhưng cha, mẹ không có khả năng nuôi dưỡng về ở với ông, bà nội, ngoại, anh, chị, em ruột, cô, dì, chú, bác, cậu ruột, người giám hộ;

-  Người thành niên độc thân về ở với ông, bà nội, ngoại, anh, chị, em ruột, cô, dì, chú, bác, cậu ruột;

-  Ông bà nội, ngoại về ở với cháu ruột;

TH3. Được điều động, tuyển dụng đến làm việc tại cơ quan, tổ chức hưởng lương từ ngân sách nhà nước hoặc theo chế độ hợp đồng không xác định thời hạn và có chỗ ở hợp pháp;

TH4. Trước đây đã đăng ký thường trú tại thành phố, nay trở về thành phố sinh sống tại chỗ ở hợp pháp của mình;

Nếu bạn thuộc 1 trong 4 trường hợp nêu trên thì bạn có thể làm hộ khẩu ở Hà Nội.

Theo những thông tin bạn đã đưa ra, bạn đã có nhà - được coi là chỗ ở hợp pháp. Như vậy, làm sổ đỏ là việc cần thiết cho quá trình nhập hộ khẩu ở Hà Nội.

Tham khảo thêm về thủ tục nhập hộ khẩu ở Hà Nội.

------------------------

Nếu có thắc mắc hay cần tư vấn, liên hệ 0973 509 636 (Ls. Hải).

Xem thêm mục hỏi đáp

  • Tranh chấp di sản thừa kế
  • Tranh chấp di sản thừa kế

    Xin chào luật sư. Hiện nay tôi có vấn đề liên quan đến tranh chấp đất đai muốn được luật sư tư vấn. Nội dung vụ việc nhà tôi như sau:

  • Đầu tư nước ngoài
  • Đầu tư nước ngoài

    Xin chào luật sư, tôi muốn được hướng dẫn thủ tục hồ sơ pháp lý để chuyển tiền ra nước ngoài nhắm mua cổ phần công ty sau đó làm chủ sở hữu công ty.