Nhập khẩu ở HN

Câu hỏi:
Bạn 'Nguyễn Thị Tâm - Email: tamnt.spiral@gmail.com' hỏi:

Em muốn nhập hộ khẩu cho con em năm nay đã hơn 3 tuổi. VÌ ngày trước nhà ở nơi khác, giờ chuyển đi. Bây giờ, em muốn nhập về hộ khẩu cũ có được không? Hộ khẩu vẫn ở nơi cũ, chưa chuyển nơi ở mới.

 

Trả lời:

Chào bạn,

Công ty Luật Hải Nguyễn và Cộng sự đã nhận được thắc mắc của bạn và xin được chia sẻ như sau:

Theo những thông tin mà bạn cung cấp, chúng tôi hiểu rằng bạn muốn làm hộ khẩu tại nơi trước đây đã đăng ký thường trú.

Căn cứ Điều 20 Luật cư trú 2006 ( đã được sửa đổi bổ sung tại khoản 2 Điều 1 Luật Cư trú sửa đổi bổ sung năm 2013) thì công dân được đăng ký thường trú tại Hà Nội hay nói cách khác là nhập hộ khẩu ở Hà Nội nếu thuộc 1 trong các trường hợp dưới đây:

TH1. Có chỗ ở hợp pháp, trường hợp đăng ký thường trú vàohuyện thuộc thành phố Hà Nội thì phải có thời gian tạm trú tại thành phố từ một năm trở lên, trường hợp đăng ký thường trú vào quận thuộc thành phố Hà Nội thì phải có thời gian tạm trú tại thành phố từ hai năm trở lên;

TH2. Được người có sổ hộ khẩu đồng ý cho nhập vào sổ hộ khẩu của mình nếu thuộc một trong các trường hợp sau đây:

-  Vợ về ở với chồng; chồng về ở với vợ; con về ở với cha, mẹ; cha, mẹ về ở với con;

-  Người hết tuổi lao động, nghỉ hưu, nghỉ mất sức, nghỉ thôi việc về ở với anh, chị, em ruột;

-  Người khuyết tật, mất khả năng lao động, người bị bệnh tâm thần hoặc bệnh khác làm mất khả năng nhận thức, khả năng điều khiển hành vi về ở với anh, chị, em ruột, cô, dì, chú, bác, cậu ruột, người giám hộ;

-  Người chưa thành niên không còn cha, mẹ hoặc còn cha, mẹ nhưng cha, mẹ không có khả năng nuôi dưỡng về ở với ông, bà nội, ngoại, anh, chị, em ruột, cô, dì, chú, bác, cậu ruột, người giám hộ;

-  Người thành niên độc thân về ở với ông, bà nội, ngoại, anh, chị, em ruột, cô, dì, chú, bác, cậu ruột;

-  Ông bà nội, ngoại về ở với cháu ruột;

TH3. Được điều động, tuyển dụng đến làm việc tại cơ quan, tổ chức hưởng lương từ ngân sách nhà nước hoặc theo chế độ hợp đồng không xác định thời hạn và có chỗ ở hợp pháp;

TH4. Trước đây đã đăng ký thường trú tại thành phố, nay trở về thành phố sinh sống tại chỗ ở hợp pháp của mình;

Như vậy, bạn thuộc trường hợp thứ 4, và bạn có thể thực hiện thủ tục nhập hộ khẩu về Hà Nội.

Nếu có thắc mắc hay cần tư vấn, liên hệ: 0973 509 636 (Ls. Hải) để cung cấp đầy đủ thông tin và nhận được sự hỗ trợ pháp lý tốt nhất.

Xem thêm mục hỏi đáp

  • Tranh chấp di sản thừa kế
  • Tranh chấp di sản thừa kế

    Xin chào luật sư. Hiện nay tôi có vấn đề liên quan đến tranh chấp đất đai muốn được luật sư tư vấn. Nội dung vụ việc nhà tôi như sau:

  • Đầu tư nước ngoài
  • Đầu tư nước ngoài

    Xin chào luật sư, tôi muốn được hướng dẫn thủ tục hồ sơ pháp lý để chuyển tiền ra nước ngoài nhắm mua cổ phần công ty sau đó làm chủ sở hữu công ty.