Tách khẩu và cấp sổ hộ khẩu

Câu hỏi:
Bạn 'Lê Thị Duyên - Email: leduyen5583@gmail.com' hỏi:

Kính gửi VPLS, tên tôi là Lê thị Duyên, HK thường trú tại P414 H3 TT Thanh Xuân Nam - P.Thanh Xuân Nam - Q.Thanh Xuân - HÀ NỘI do việc gia đình nên tôi ko muốn ở cùng nữa và muốn chuyển ra ở trọ và tách hộ khẩu để khi có việc tôi chủ động ko phải hỏi bố chồng mượn hk( hiện tôi chưa có nhà riêng ). vậy cho tôi hỏi giờ nếu tôi muốn làm HK thì chi phí và cần những thủ tục gì? tôi cảm ơn 0983947333.

Trả lời:
Kính chào quý khách! 
Căn cứ vào câu hỏi của quý khách sau đây tôi có đôi lời tư vấn cho quý khách như sau:
Thứ nhất, trường hợp bạn được nhập khẩu về nhà chồng
Căn cứ vào Điều 27 Luật cư trú năm 2006 sửa đổi bổ sung năm 2013. Trong trường hợp này thì bạn muốn tách khẩu phải được sự đồng ý của chủ hộ thì bạn mới được tách khẩu
Thứ hai, trường hợp bạn không phải do được nhập khẩu về nhà chồng thì
Căn cứ vào Điều 27 Luật cư trú năm 2006 đã sửa đổi bổ sung năm 2013 thì bạn được tách sổ hộ khẩu
Thứ ba, thủ tục tách hộ khẩu. 
Xét trường hợp bạn được tách khẩu và quyền sử dụng đất, quyền sở hữu nhà ở và tài sản gắn liền với đất không thuộc quyền sử dụng, quyền sở hữu của bạn.
Căn cứ vào Điều 24 và Điều 20 Luật cư trú năm 2006 sửa đổi năm 2013 thì:
Do bạn chưa có nhà riêng nên bạn sẽ chưa được cấp sổ hộ khẩu. Bởi theo quy định của Luật cư trú thì chỉ cá nhân có chỗ ở hợp pháp, đủ điều kiện và đăng ký thường trú thì mới được cấp sổ hộ khẩu.
Vì vậy, hiện tại bạn chỉ có thể được nhập nhờ vào hộ khẩu của hộ gia đình, hoặc sổ hộ khẩu của cá nhận khác khi đủ điều kiện theo quy định của pháp luật.
Ví dụ, nếu bạn thuộc một trong các trường hợp sau thì có thể được nhập khẩu nhờ.
2. Được người có sổ hộ khẩu đồng ý cho nhập vào sổ hộ khẩu của mình nếu thuộc một trong các trường hợp sau đây:
a) Vợ về ở với chồng; chồng về ở với vợ; con về ở với cha, mẹ; cha, mẹ về ở với con;
b) Người hết tuổi lao động, nghỉ hưu, nghỉ mất sức, nghỉ thôi việc về ở với anh, chị, em ruột;
c) Người khuyết tật, mất khả năng lao động, người bị bệnh tâm thần hoặc bệnh khác làm mất khả năng nhận thức, khả năng điều khiển hành vi về ở với anh, chị, em ruột, cô, dì, chú, bác, cậu ruột, người giám hộ;
d) Người chưa thành niên không còn cha, mẹ hoặc còn cha, mẹ nhưng cha, mẹ không có khả năng nuôi dưỡng về ở với ông, bà nội, ngoại, anh, chị, em ruột, cô, dì, chú, bác, cậu ruột, người giám hộ;
đ) Người thành niên độc thân về ở với ông, bà nội, ngoại, anh, chị, em ruột, cô, dì, chú, bác, cậu ruột;
e) Ông bà nội, ngoại về ở với cháu ruột;
Do đó, hiện tại bạn nên đăng ký tạm trú và khi đủ điều kiện thì bạn có thể có hai lựa chọn.
Một là bạn nhập khẩu nhờ vào hộ gia đình hoặc cá nhân theo quy định của pháp luật
Hai là bạn phải thuê nhà và đăng ký tạm trú đến khi có nhà riêng thuộc sở hữu của mình và đủ điều kiện thì làm thủ tục cấp sổ hộ khẩu.
Từ những tư vấn trên. Tôi nghĩ việc tư vấn về thủ tục cấp sổ hộ khẩu sẽ không còn ý nghĩa cho quý khách nữa! Trân trọng và thân chào quý khách!
Mọi thắc mắc quý khách vui lòng liên hệ:

Công ty Luật Hải Nguyễn và Cộng sự

Địa chỉ: Phòng 12A- Chung cư Viện Chiến Lược Bộ Công An, Đường Nguyễn Chánh, Cầu Giấy, Hà Nội.

Hotline: 0973 509 636 (Ls. Hải ) & 0989422798 (Ls. An)

Email: lamchuphapluat@gmail.com

 
 

Xem thêm mục hỏi đáp

  • Tranh chấp di sản thừa kế
  • Tranh chấp di sản thừa kế

    Xin chào luật sư. Hiện nay tôi có vấn đề liên quan đến tranh chấp đất đai muốn được luật sư tư vấn. Nội dung vụ việc nhà tôi như sau:

  • Đầu tư nước ngoài
  • Đầu tư nước ngoài

    Xin chào luật sư, tôi muốn được hướng dẫn thủ tục hồ sơ pháp lý để chuyển tiền ra nước ngoài nhắm mua cổ phần công ty sau đó làm chủ sở hữu công ty.