Tên gọi Hộ kinh doanh

Câu hỏi:
Bạn 'Hoàng Thị Hạnh - Email: hanhhoangkt@gmail.com' hỏi:

Cho em hỏi: Có trường hợp hộ kinh doanh cá thể muốn đặt tên "Hộ kinh doanh + Tên nhà hàng" có được không? Ví dụ như: "Hộ kinh doanh nhà hàng Minh Hoạch" có được không , hay chỉ được đặt tên "Hộ kinh doanh Minh Hoạch" ? Nhờ anh, chị Luật sư tư vấn giúp em.

Trả lời:

Luật Hải Nguyễn kính chào bạn !

Là một công ty tư vấn chuyên cung cấp các dịch vụ toàn diện , với đội ngũ luật sư và chuyên viên tư vấn được đào tạo chuyên nghiệp, Luật Hải Nguyễn và Cộng sự có đủ năng lực để cung cấp cho Quý khách hàng dịch vụ tư vấn và hỗ trợ nêu trên.

Sau đây, Luật Hải Nguyễn xin gửi đến Quý khách hàng đề xuất dịch vụ nội dung như sau:

I. Tư vấn pháp lý

1. Cơ sở pháp lý:

-Nghị định số 78/2015/NĐ-CP

2.Tư vấn của Luật Hải Nguyễn

Theo quy định tại Nghị định số 78/2015/NĐ - CP thì:

Điều 73. Đặt tên hộ kinh doanh

1. Hộ kinh doanh có tên gọi riêng. Tên hộ kinh doanh bao gồm hai thành tố sau đây:

a) Loại hình “Hộ kinh doanh”;

b) Tên riêng của hộ kinh doanh.

Tên riêng được viết bằng các chữ cái trong bảng chữ cái tiếng Việt, các chữ F, J, Z, W, có thể kèm theo chữ số, ký hiệu.

2. Không được sử dụng từ ngữ, ký hiệu vi phạm truyền thống lịch sử, văn hóa, đạo đức và thuần phong mỹ tục của dân tộc để đặt tên riêng cho hộ kinh doanh.

3. Hộ kinh doanh không được sử dụng các cụm từ “công ty”, “doanh nghiệp” để đặt tên hộ kinh doanh.

4. Tên riêng hộ kinh doanh không được trùng với tên riêng của hộ kinh doanh đã đăng ký trong phạm vi huyện.

Như vậy, cách đặt tên Hộ kinh doanh + tên nhà hàng của bạn hoàn toàn phù hợp.

Việc đặt tên hộ kinh doanh chỉ cần không vi phạm truyền thống lịch sử, văn hóa, đạo đức và thuần phong mỹ tục của dân tộc, không sử dụng cụm từ “công ty”, “doanh nghiệp” để đặt tên hộ kinh doanh và tên riêng không được trùng với tên các hộ kinh doanh đã đăng ký trong phạm vi huyện.

Trên đây là những tư vấn của Luật Hải Nguyễn dành cho câu hỏi của bạn.

III. Liên hệ tư vấn trực tiếp

Mọi thông tin chi tiết vui lòng liên hệ:

Công ty Luật Hải Nguyễn và Cộng sự
Địa chỉ: Phòng 12A- Chung cư Viện Chiến Lược Bộ Công An, Đường Nguyễn Chánh, Cầu Giấy, Hà Nội.

Hotline: 0973 509 636 (Ls. Hải ) & 0989422798 (Ls. An)

Email: lamchuphapluat@gmail.com

Trân trọng.

 

Xem thêm mục hỏi đáp

  • Tranh chấp di sản thừa kế
  • Tranh chấp di sản thừa kế

    Xin chào luật sư. Hiện nay tôi có vấn đề liên quan đến tranh chấp đất đai muốn được luật sư tư vấn. Nội dung vụ việc nhà tôi như sau:

  • Đầu tư nước ngoài
  • Đầu tư nước ngoài

    Xin chào luật sư, tôi muốn được hướng dẫn thủ tục hồ sơ pháp lý để chuyển tiền ra nước ngoài nhắm mua cổ phần công ty sau đó làm chủ sở hữu công ty.