Thời hạn từ chối nhận di sản thừa kế - Cập nhật : 10/04/2018

THỜI  HN T CHI NHN DI SN THA KẾ LÀ BAO LÂU?

Từ chối nhận di sản thừa kế được pháp luật xác định là một quyền, không ai có thể bị buộc phải nhận di sản, nếu không muốn. Vì thế, từ chối nhận di sản cũng được coi là quyền tự do ý chí của người thừa kế. Tuy nhiên việc từ chối nhận di sản thừa kế có bị pháp luật hạn chế về thời hạn hay không?

I. CĂN CỨ PHÁP LÝ:

      - Bộ luật Dân sự năm 2015 (có hiệu lực ngày 01-01-2017)

II. NỘI DUNG TƯ VẤN:

       - Trước đây theo quy định của khoản 3 Điều 642 Bộ luật dân sự năm 2005:

      “Thời hạn từ chối nhận di sản là sáu tháng, kể từ ngày mở thừa kế. Sau sáu tháng kể từ ngày mở thừa kế nếu không có từ chối nhận di sản thì được coi là đồng ý nhận thừa kế.”

        - Tuy nhiên sau một thời gian thực hiện thì quy định trên đã gây nhiều bất cập cho người dân trong quá trình làm thủ tục chuyển dịch tài sản của người đã chết cho người còn sống. Chính vì thế,  Bộ luật dân sự năm 2015 đã quy định mở hơn về thời hạn từ chối nhận di sản thừa kế, cụ thể tại Khoản 3 Điều 620:

      “Việc từ chối nhận di sản phải được thể hiện trước thời điểm phân chia di sản.”

        Điều 611 BLDS năm 2015 cũng giải thích rõ thời điểm mở thừa kế là thời điểm người có tài sản chết. Trong trường hợp Tòa án tuyên bố một người đã chết, thì thời điểm mở thừa kế là ngày mà Tòa án xác định người đó đã chết. Nếu không xác định được chính xác ngày chết của người đó thì ngày bản án tuyên bố một người đã chết có hiệu lực pháp luật được coi là ngày mà người đó chết.

        

Theo quan điểm của Luật Hải Nguyễn thì việc thay đổi thời hạn trên là hoàn toàn phù hợp với thực tế quan hệ dân sự bởi những nguyên nhân sau:

        *Thứ nhất, việc từ chối nhận di sản là quyền của người được hưởng thừa kế nhằm thể hiện ý chí khước từ nhận các di sản. Nó là quyền chứ không phải là nghĩa vụ nên không cần thiết phải giới hạn thời hạn trong một mức thời gian cụ thể.
         *Thứ hai, thực tiễn cho thấy có rất nhiều trường hợp người thừa kế không biết về việc mở thừa kế (ví dụ như do cư trú ở nước ngoài, do đi xa không có mặt tại địa điểm mở thừa kế, …) nên không thực hiện được quyền từ chối trong thời hạn mà pháp luật quy định. Vì thế, không nên giới hạn thời gian được quyền từ chối của người thừa kế, miễn là việc thực hiện ý định từ chối được thực hiện trước thời điểm phân chia di sản và được thực hiện theo quy định của pháp luật thì sẽ được xem là lời từ chối hợp pháp.

      - Mặc dù không bị giới hạn về thời hạn từ chối nhận di sản thừa kế thì người từ chối cũng phải tuân thủ các quy định sau đây nhằm bảo vệ quyền, lợi ích hợp pháp cho người khác:

    + Người thừa kế có quyền từ chối nhận di sản, trừ trường hợp việc từ chối nhằm trốn tránh việc thực hiện nghĩa vụ tài sản của mình đối với người khác.

    + Việc từ chối nhận di sản phải được lập thành văn bản và gửi đến người quản lý di sản, những người thừa kế khác, người được giao nhiệm vụ phân chia di sản để biết.

III. LIÊN HỆ TƯ VẤN TRỰC TIẾP

Công ty Luật Hải Nguyễn với đội ngũ Luật sư uy tín và giàu kinh nghiệm, chuyên cung cấp các dịch vụ tư vấn pháp lý về CÔNG CHỨNG, ĐẤT ĐAI, DOANH NGHIỆP, SỞ HỮU TRÍ TUỆ,…

Mọi thông tin chi tiết vui lòng liên hệ:

Công ty Luật Hải Nguyễn và Cộng sự

Hotline: 0973 509 636 (Ls. Hải ) & 0989422798 (Ls. An)

Email: lamchuphapluat@gmail.com

 

GỬI YÊU CẦU TƯ VẤN
Cảm ơn qúy khách đã tin dùng dịch vụ của chúng tôi. Chúng tôi sẽ tiếp nhận, xử lý thông tin và trả lời quý khách sớm nhất.


Gửi câu hỏi Nhập lại

  • Một số quy định của pháp luật về đất đai liên quan đến tín ngưỡng, tôn giáo
  • Một số quy định của pháp luật về đất đai liên quan đến tín ngưỡng, tôn giáo

    Luật tín ngưỡng, tôn giáo có hiệu lực từ ngày 01/01/2018, trong đó tại Điều 57 về đất cơ sở tín ngưỡng, đất cơ sở tôn giáo có quy định: “Đất tín ngưỡng, đất cơ sở tôn giáo được quản lý và sử dụng theo quy định quy định của pháp luật về đất đai”. Vậy pháp luật về đất đai quy định như thế nào với đất đai liên quan đến tín ngưỡng, tôn giáo?
  • Sự khác nhau giữa di chúc vô hiệu và di chúc không có hiệu lực
  • Sự khác nhau giữa di chúc vô hiệu và di chúc không có hiệu lực

    Di chúc vô hiệu và Di chúc không có hiệu lực khi nhắc đến, thoạt đầu có vẻ là những khái niệm là giồng nhau vì chúng đều không có giá trị được sử dụng, nhưng sự thật là bản chất chúng khác nhau.Bài viết dưới đây sẽ chỉ rõ sự khác nhau giữa di chúc vô hiệu và di chúc không có hiệu lực.
  • Có thể sang tên sổ đỏ "Hộ gia đình" khi có một người phản đối không?
  • Có thể sang tên sổ đỏ "Hộ gia đình" khi có một người phản đối không?

    Hộ gia đình sử dụng đất là những người có quan hệ hôn nhân, huyết thống, nuôi dưỡng theo quy định của pháp luật về hôn nhân và gia đình, đang sống chung và có quyền sử dụng đất chung tại thời điểm được Nhà nước giao đất, cho thuê đất, công nhận quyền sử dụng đất; nhận chuyển quyền sử dụng đất. Vậy có thể sang tên sổ đỏ "Hộ gia đình" trong trường hợp có một người phản đối không?
  • Thuế thu nhập cá nhân khi chuyển nhượng đất thông qua một người được ủy quyền
  • Thuế thu nhập cá nhân khi chuyển nhượng đất thông qua một người được ủy quyền

    Việc mua bán đất bằng hợp đồng ủy quyền là việc một người thay mặt chủ sử dụng đất thực hiện quyền chuyển nhượng đất. Quyền này được quy định theo nội dung thỏa thuận trong hợp đồng ủy quyền. Vậy mức thuế thu nhập cá nhân khi chuyển nhượng đất thông qua một người được ủy quyền sẽ được tính như thế nào?
  • Thủ tục chuyển nhượng nhà ở hình thành trong tương lai
  • Thủ tục chuyển nhượng nhà ở hình thành trong tương lai

    Đối với nhà ở hình thành trong tương lai cũng như nhà ở đã được bàn giao cho người mua nhưng chưa thực hiện thủ tục đề nghị cấp Giấy chứng nhận quyền sở hữu nhà ở, việc chuyển nhượng sẽ được thực hiện duy nhất dưới hình thức: chuyển nhượng hợp đồng mua bán nhà ở.
  • Miễn thuế khi chuyển nhượng Hợp đồng mua bán nhà ở hình thành trong tương lai
  • Miễn thuế khi chuyển nhượng Hợp đồng mua bán nhà ở hình thành trong tương lai

    Tài sản hình thành trong tương lai có thể hiều là loại tài sản tồn tại hoặc chưa tồn tại ở tại thời điểm giao dịch. Khi chuyển nhượng Hợp đồng mua bán nhà ở hình thành trong tương lai thì pháp luật quy định phải chịu Thuế thu nhập cá nhân. Tuy nhiên trong một số trường hợp nhất định, cá nhân sẽ được miễn thuế khi chuyển nhượng Hợp đồng mua bán nhà ở hình thành trong tương lai, cụ thể như...
  • Lập di chúc đối với tài sản đang thế chấp
  • Lập di chúc đối với tài sản đang thế chấp

    Nhiều người thắc mắc rằng trong trường hợp tài sản để lại thừa kế là nhà đất nhưng đang được thế chấp tại các tổ chức tín dụng thì Chủ sử dụng đất có quyền lập di chúc để lại thừa kế tài sản hay không?
Hỗ trợ trực tuyến