Tiền thưởng cho U23 Việt Nam không phải đóng Thuế Thu nhập cá nhân - Cập nhật : 30/01/2018

TIỀN THƯỞNG CHO U23 VIỆT NAM CÓ PHẢI ĐÓNG THUẾ THU NHẬP CÁ NHÂN KHÔNG?

Đội tuyển bóng đá U23 Việt Nam của chúng ta đã có một kỳ thi đấu AFC Cup 2018 tại Thường Châu, Trung Quốc vô cùng thành công, kéo theo đó là cơn mưa tiền thưởng, với những con số kỷ lục. Các cầu thủ hoàn toàn có thể được hưởng trọn vẹn khoản tiền thưởng trên mà không phải đóng thuế Thu nhập cá nhân.

I. CƠ SỞ PHÁP LÝ

- Thông tư 111/2013/TT-BTC do Bộ Tài Chính ban hành ngày 15/08/2013

II. NỘI DUNG TƯ VẤN

1. Quy định của pháp luật

Theo điểm e khoản 2 Điều 2 Thông tư 111/2013/TT-BTC, thu nhập chịu thuế không bao gồm các khoản tiền thưởng sau đây:

1. Tiền thưởng kèm theo các danh hiệu được Nhà nước phong tặng, bao gồm cả tiền thưởng kèm theo các danh hiệu thi đua, các hình thức khen thưởng theo quy định của pháp luật về thi đua, khen thưởng, cụ thể:
- Tiền thưởng kèm theo các danh hiệu thi đua như Chiến sĩ thi đua toàn quốc; Chiến sĩ thi đua cấp Bộ, ngành, đoàn thể Trung ương, tỉnh, thành phố trực thuộc Trung ương; Chiến sĩ thi đua cơ sở, Lao động tiên tiến, Chiến sỹ tiên tiến.
- Tiền thưởng kèm theo các hình thức khen thưởng.
- Tiền thưởng kèm theo các danh hiệu do Nhà nước phong tặng.
-Tiền thưởng kèm theo các giải thưởng do các Hội, tổ chức thuộc các Tổ chức chính trị, Tổ chức chính trị - xã hội, Tổ chức xã hội, Tổ chức xã hội - nghề nghiệp của Trung ương và địa phương trao tặng phù hợp với điều lệ của tổ chức đó và phù hợp với quy định của Luật Thi đua, Khen thưởng.
- Tiền thưởng kèm theo giải thưởng Hồ Chí Minh, giải thưởng Nhà nước.
- Tiền thưởng kèm theo Kỷ niệm chương, Huy hiệu.
-Tiền thưởng kèm theo Bằng khen, Giấy khen.
Thẩm quyền ra quyết định khen thưởng, mức tiền thưởng kèm theo các danh hiệu thi đua, hình thức khen thưởng nêu trên phải phù hợp với quy định của Luật Thi đua khen thưởng.
2. Tiền thưởng kèm theo giải thưởng quốc gia, giải thưởng quốc tế được Nhà nước Việt Nam thừa nhận.
3. Tiền thưởng về cải tiến kỹ thuật, sáng chế, phát minh được cơ quan Nhà nước có thẩm quyền công nhận.
4. Tiền thưởng về việc phát hiện, khai báo hành vi vi phạm pháp luật với cơ quan Nhà nước có thẩm quyền.

Theo khoản 10 Điều 2 của Thông tư này, có 4 loại thu nhập từ nhận quà tặng phải chịu thuế TNCN, bao gồm:

- Đối với nhận quà tặng là chứng khoán bao gồm: cổ phiếu, quyền mua cổ phiếu, trái phiếu, tín phiếu, chứng chỉ quỹ và các loại chứng khoán khác theo quy định của Luật Chứng khoán; cổ phần của các cá nhân trong công ty cổ phần theo quy định của Luật Doanh nghiệp.
- Đối với nhận quà tặng là phần vốn trong các tổ chức kinh tế, cơ sở kinh doanh bao gồm: vốn trong công ty trách nhiệm hữu hạn, hợp tác xã, công ty hợp danh, hợp đồng hợp tác kinh doanh, vốn trong doanh nghiệp tư nhân, cơ sở kinh doanh của cá nhân, vốn trong các hiệp hội, quỹ được phép thành lập theo quy định của pháp luật hoặc toàn bộ cơ sở kinh doanh nếu là doanh nghiệp tư nhân, cơ sở kinh doanh của cá nhân.
- Đối với nhận quà tặng là bất động sản bao gồm: quyền sử dụng đất; quyền sử dụng đất có tài sản gắn liền với đất; quyền sở hữu nhà, kể cả nhà ở hình thành trong tương lai; kết cấu hạ tầng và các công trình xây dựng gắn liền với đất, kể cả công trình xây dựng hình thành trong tương lai; quyền thuê đất; quyền thuê mặt nước; các khoản thu nhập khác nhận được từ thừa kế là bất động sản dưới mọi hình thức; trừ thu nhập từ quà tặng là bất động sản hướng dẫn tại điểm d, khoản 1, Điều 3 Thông tư này.
- Đối với nhận quà tặng là các tài sản khác phải đăng ký quyền sở hữu hoặc quyền sử dụng với cơ quan quản lý Nhà nước như: ô tô; xe gắn máy, xe mô tô; tàu thủy, kể cả sà lan, ca nô, tàu kéo, tàu đẩy; thuyền, kể cả du thuyền; tàu bay; súng săn, súng thể thao.

2. Tiền thưởng cho U23 Việt Nam  không phải đóng thuế Thu nhập cá nhân

Theo chính sách hiện hành, các khoản tiền thưởng nằm trong nhóm thu nhập từ tiền lương, tiền công (là thu nhập của người lao động nhận được từ người sử dụng lao động) thì sẽ phải chịu thuế thu nhập cá nhân. Tuy nhiên, không phải khoản thưởng bằng tiền nào cũng phải nộp thuế này.

Cụ thể, Thông tư 111 hướng dẫn về thuế thu nhập cá nhân, tại điểm e, khoản 2, Điều 2 về thu nhập chịu thuế, đã quy định có tới 4 nhóm tiền thưởng không phải nộp  thuế thu nhập cá nhân.

Đầu tiên là khoản tiền thưởng kèm theo các danh hiệu được Nhà nước phong tặng, các danh hiệu nthi đua, các hình thức khen thưởng theo quy định của pháp luật về thi đua, khen thưởng. Ví dụ như thưởng cho Chiến sĩ thi đua, Huy chương, Huy hiệu, bằng khen,giấy khen, kèm theo các giải thưởng của Hội hay tổ chức chính trị-xã hội trao tặng, giải thưởng Hồ Chí Minh...

Kế đó là tiền thưởng cho các phát minh, sáng chế, cải tiến kỹ thuật được Nhà nước công nhận, tiền thưởng cho việc tố giác tội phạm và trong đó, có tiền thưởng kèm theo giải thưởng quốc gia, quốc tế được Nhà nước thừa nhận.

Như vậy, có thể thấy, các khoản tiền thưởng trao cho các cầu thủ U23 Việt Nam khi gắn với danh hiệu Á quân giải bóng đá U23 châu Á, một giải thể thao quốc tế được thừa nhận sẽ không phải nộp thuế thu nhập cá nhân. Ví dụ, khoản tiền thưởng nóng 1,2 tỷ đồng mà Liên đoàn Bóng đá Việt Nam (VFF) công bố tặng cho U23 Việt Nam gắn với danh hiệu này cũng không phải nộp thuế thu nhập cá nhân.

Tuy nhiên, hiện khái niệm “tiền thưởng” mà các doanh nghiệp, mạnh thường quân, tổ chức tặng cho đội tuyển U23 là cách gọi nôm na mà báo chí đưa tin. Theo Luật Thuế thu nhập cá nhân, đó là “quà tặng”, là một dạng thu nhập của các cá nhân nhưng không thuộc nhóm tiền lương tiền công do người sử dụng lao động chi trả.

Điều 2, khoản 10, Thông tư 111 đã quy định riêng về "thu nhập từ nhận quà tặng". Trong đó, các cá nhân sẽ chỉ phải nộp thuế TNCN khi nhận quà tặng dưới 4 hình thức gồm chứng khoán, phần vốn doanh nghiệp, bất động sản và các loại tài sản phải đăng ký quyền sở hữu như ô tô, xe máy, du thuyền, súng thể thao,...

"Tiền thưởng” cho các cầu thủ U23 là quà tặng bằng tiền thì không phải nộp thuế TNCN, do không phải là một trong 4 nhóm quà tặng trên và cũng không phải là tài sản phải cấp quyền sở hữu như “sổ đỏ, sổ hồng” đối với nhà ở, hay “giấy đăng ký” đối với phương tiện.

Theo thông tin sơ bộ, một số tổ chức, cá nhân đã công bố tặng tiền thưởng cho đội tuyển U23 Việt Nam như Công ty cổ phần bóng đá chuyên nghiệp Việt Nam (VPF) thưởng 1 tỷ đồng, Bộ VH-TT-DL thưởng 2 tỷ đồng, Ngân hàng Vietcombank thưởng 1 tỷ đồng; các Tập đoàn như tập đoàn Group, Tuần Châu FLC, Hòa Bình,... mỗi đơn vị thưởng 1 tỷ đồng.

Như vậy, các cầu thủ U23 Việt Nam hoàn toàn có thể được hưởng trọn vẹn khoản tiền thưởng trên mà không phải đóng thuế Thu nhập cá nhân như một số ý kiến tranh cãi gần đây.

LIÊN HỆ TƯ VẤN TRỰC TIẾP

Công ty Luật Hải Nguyễn với đội ngũ Luật sư uy tín và giàu kinh nghiệm, chuyên cung cấp các dịch vụ tư vấn pháp lý về CÔNG CHỨNG, ĐẤT ĐAI, DOANH NGHIỆP, SỞ HỮU TRÍ TUỆ,…

Mọi thông tin chi tiết vui lòng liên hệ:

Công ty Luật Hải Nguyễn và Cộng sự

Hotline: 0973 509 636 (Ls. Hải ) & 0989422798 (Ls. An)

Email: lamchuphapluat@gmail.com

-T.M-

 

 

GỬI YÊU CẦU TƯ VẤN
Cảm ơn qúy khách đã tin dùng dịch vụ của chúng tôi. Chúng tôi sẽ tiếp nhận, xử lý thông tin và trả lời quý khách sớm nhất.


Gửi câu hỏi Nhập lại

  • Cách tính thuế sử dụng đất phi nông nghiệp đối với nhà chung cư
  • Cách tính thuế sử dụng đất phi nông nghiệp đối với nhà chung cư

    Theo quy định của Luật đất đai hiện tại, có hai nhóm đất chính là nhóm đất nông nghiệp và nhóm đất phi nông nghiệp. Đối với mỗi nhóm đất có mục đích sử dụng khác nhau, Nhà nước thực hiện thu tiền sử dụng đất khác nhau, trong đó bao gồm cả đối tượng là nhà chung cư.Thuế sử dụng đất phi nông nghiệp đối với nhà chung cư căn cứ vào giá tính thuế và thuế suất. Theo đó, cách tính thuế đất đối với...
  • Nên chọn nộp thuế GTGT theo phương pháp khấu trừ hay trực tiếp?
  • Nên chọn nộp thuế GTGT theo phương pháp khấu trừ hay trực tiếp?

    Ngày 19/6/2013 Quốc hội đã thông qua Luật số 31/2013/QH13 sửa đổi, bổ sung một số điều của Luật thuế giá trị gia tăng, có hiệu lực kể từ ngày 01 tháng 01 năm 2014. Theo đó, phương pháp tính thuế GTGT có một số thay đổi về cách tính cũng như đối tượng áp dụng như sau:
  • Luật thuế GTGT sửa đổi bổ sung 2013
  • Luật thuế GTGT sửa đổi bổ sung 2013

    LUẬT SỬA ĐỔI, BỔ SUNG MỘT SỐ ĐIỀU CỦA LUẬT THUẾ GIÁ TRỊ GIA TĂNG Căn cứ Hiến pháp nước Cộng hoà xã hội chủ nghĩa Việt Nam năm 1992 đã được sửa đổi, bổ sung một số điều theo Nghị quyết số 51/2001/QH10; Quốc hội ban hành Luật sửa đổi, bổ sung một số điều của Luật thuế giá trị gia tăng số 13/2008/QH12.
  • Tính thuế thu nhập doanh nghiệp
  • Tính thuế thu nhập doanh nghiệp

    nộp thuế là nghĩa vụ bắt buộc của doanh nghiệp khi tham gia hoạt động kinh doanh.Bài viết dưới đây sẽ cung cấp thêm thông tin về cách tính thuế thu nhập doanh nghiệp
  • Tính thuế thu nhập cá nhân từ tiền lương
  • Tính thuế thu nhập cá nhân từ tiền lương

    Trả lương cho cán bộ công chức viên chức là một trong số những nhiệm vụ chi không thể trì hoãn được lấy từ ngân sách nhà nước. Tuy nhiên khi nhận được khoản thu nhập từ lương các chủ thể nếu đủ các điều kiện thì sẽ phải nộp thuế thu nhập cá nhân theo quy định tại Luật thuế thu nhập cá nhân 2012
  • Lưu ý khi doanh nghiệp khai thuế, nộp thuế hộ cá nhân cho thuê nhà
  • Lưu ý khi doanh nghiệp khai thuế, nộp thuế hộ cá nhân cho thuê nhà

    Cá nhân ký hợp đồng cho thuê nhà với doanh nghiệp hoặc các tổ chức khác mà trong hợp đồng có thỏa thuận bên đi thuê nộp thuế thay thì doanh nghiệp, tổ chức khác có trách nhiệm khấu trừ thuế, khai thuế và nộp thuế thay cho cá nhân bao gồm cả thuế GTGT và thuế TNCN.
  • Thủ tục đóng thuế của cá nhân khi cho thuê nhà
  • Thủ tục đóng thuế của cá nhân khi cho thuê nhà

    cá nhân khi cho thuê nhà tức là có một khoản thu nhập hợp pháp.Dựa trên số tiền thu nhập đó và theo quy định của pháp luật cá nhân sẽ phải đóng một khoản thuế nhất định. Trong bài viết này, tác giả xin được đề cập đến các trường hợp cá nhân khi cho thuê nhà phải đóng thuế và thủ tục đóng thuế
Hỗ trợ trực tuyến