Tư vấn hiệu lực di chúc chung vợ chồng

Câu hỏi:
Bạn 'ThuMinh - Email: minhthudxhp@gmail.com' hỏi:

Xin chào luật sư ,mong được tư vấn. Xin cảm ơn! Mẹ đẻ tôi đứng tên một thửa đất của ông bà ngoại cho cả bố mẹ tôi, khi đó trong sổ hộ khẩu gđ bố đẻ tôi chỉ có 2 bố mẹ tôi.Cuối năm 2014, Bố mẹ tôi có viết một di chúc chung với nội dung bố mẹ tôi đã thống nhất chuyển toàn quyền sở hữu cho tôi ở thửa đất ấy. Bố mẹ tôi đã kí và ghi rõ họ tên và có 2 người không liên quan tới mảnh đất ấy làm chứng, họ kí và ghi xác nhận vào di chúc là ông, bà...đã kí xác nhận trước mặt chúng tôi..... Vì mẹ tôi yếu tay nên bố tôi ghi di chúc chung ấy và đọc lại cho mẹ tôi và những người làm chứng nghe rồi mẹ tôi và những người làm chứng đều kí tên ở dưới. Không may đầu năm 2016, mẹ tôi qua đời . Vậy tôi xin hỏi di chúc ấy có hợp pháp không? Muốn chuyển tên sổ đỏ thì tôi làm thế nào? Mong hồi âm!

Trả lời:

Chào bạn

Trường hợp của bạn tôi tư vấn như sau:

Thứ nhất: Về quy định di chúc hợp pháp

Điều 652. Di chúc hợp pháp

1. Di chúc được coi là hợp pháp phải có đủ các điều kiện sau đây:

a) Người lập di chúc minh mẫn, sáng suốt trong khi lập di chúc; không bị lừa dối, đe doạ hoặc cưỡng ép;

b) Nội dung di chúc không trái pháp luật, đạo đức xã hội; hình thức di chúc không trái quy định của pháp luật.

Như vậy, đối chiếu với quy định trên thì di chúc của bố mẹ bạn đã hợp pháp

Thứ hai về hiệu lực di chúc 

Điều 668. Hiệu lực pháp luật của di chúc chung của vợ, chồng

Di chúc chung của vợ, chồng có hiệu lực từ thời điểm người sau cùng chết hoặc tại thời điểm vợ, chồng cùng chết.

Như vậy, bố mẹ bạn để lại di chúc chung thì di chúc này chỉ có hiệu lực khi người sau cùng mất - tức là bố bạn mất thì khi đó mới phát sinh hiệu lực thì khi đó bạn mới tiến hành khai nhận di sản thừa kế và tiến hành sang tên sổ đỏ cho bạn.

Trên đây là việc tư vấn sơ bộ dựa trên thông tin bạn cung cấp. Để được tư vấn rõ hơn bạn có thể gọi điện hoặc đến trực tiếp văn phòng chúng tôi.

Trân trọng!

Mọi thông tin chi tiết vui lòng liên hệ:

Công ty Luật Hải Nguyễn và Cộng sự

Địa chỉ: Phòng 12A- Chung cư Viện Chiến Lược Bộ Công An, Đường Nguyễn Chánh, Cầu Giấy, Hà Nội.

Hotline: 0973 509 636 (Ls. Hải ) & 0989422798 (Ls. An)

Email: lamchuphapluat@gmail.com

 

Xem thêm mục hỏi đáp

  • Tranh chấp di sản thừa kế
  • Tranh chấp di sản thừa kế

    Xin chào luật sư. Hiện nay tôi có vấn đề liên quan đến tranh chấp đất đai muốn được luật sư tư vấn. Nội dung vụ việc nhà tôi như sau:

  • Đầu tư nước ngoài
  • Đầu tư nước ngoài

    Xin chào luật sư, tôi muốn được hướng dẫn thủ tục hồ sơ pháp lý để chuyển tiền ra nước ngoài nhắm mua cổ phần công ty sau đó làm chủ sở hữu công ty.