Tư vấn sở hữu trí tuệ

Câu hỏi:
Bạn 'Mạc Khánh - Email: hoangmachpvn@gmail.com' hỏi:

Xin cho mình hỏi khi mình muốn lấy ý tưởng từ 1 truyện ngắn của trung quốc để biết thành kịch bản phim thì có cần xin phép tác giả hay không ?

Trả lời:

 Dear Quý khách hàng, 

Luật Hải Nguyễn trân trọng cảm ơn quý khách đã tin tưởng và liên hệ yêu cầu tư vấn.Về vấn đề yêu cầu của quý khách hàng Luật Hải nguyễn và cộng sự xin tư vấn như sau:

 Căn cứ pháp lý:

-   Bộ luật dân sự 2015

-   Luật sở hữu trí tuệ năm 2005 sửa đổi bổ sung năm 2009

-   Các Điều ước, công ước quốc tế, hiệp định: TRIP, UCC…

-   Bản ghi nhớ hợp tác trong lĩnh vực quyền tác giả và quyền kề kận Giữa Cục bản quyền tác giả nước cộng hoà xã hội chủ nghĩa Việt Nam Và Cục bản quyền quốc gia nước cộng hoà nhân dân Trung Hoa Bản ghi nhớ hợp tác trong lĩnh vực quyền tác giả và quyền kề cận Giữa Cục bản quyền tác giả nước cộng hoà xã hội chủ nghĩa Việt Nam Và Cục bản quyền quốc gia nước cộng hoà nhân dân Trung Hoa

NỘI DUNG TƯ VẤN:

Theo các căn cứ của quy đinh pháp luật hiện hành, các điều ước quốc tế mà việt nam tham gia và bản ghi nhớ giữa 2 bên Việt Nam và Trung Quốc thì:

Thứ nhất, Việc bạn sử dụng tác phẩm của Trung Quốc để làm kịch bản phim là hình thức làm tác phẩm phái sinh tác phẩm dịch từ ngôn ngữ này sang ngôn ngữ khác, tác phẩm phóng tác, cải biên, chuyển thể, biên soạn, chú giải, tuyển chọn) mà theo quy định tại Khoản 7 điều 28 Luật sở hữu trí tuệ năm 2005, sửa đổi, bổ dung năm 2013 về hành vi xâm phạm quyền tác giả: “Làm tác phẩm phái sinh mà không được phép của tác giả, chủ sở hữu quyền tác giả đối với tác phẩm được dùng để làm tác phẩm phái sinh, trừ trường hợp quy định tại điểm i khoản 1 Điều 25 của Luật Sở hữu trí tuệ”. Do vậy, bạn phải xin phép tác giả của truyện ngắn mà bạn muốn lấy ý tưởng để làm phim. Nếu tác giả đồng ý thì việc đồng ý này phải lập thành văn bản.

Thứ hai, theo quy định của Điều 20 Luật Sở hữu trí tuệ, quyền làm tác phẩm phái sinh thuộc độc quyền của chủ sở hữu quyền tác giả. Do đó, khi người khác tạo ra tác phẩm phái sinh trên cơ sở tác phẩm gốc như: Dịch, phóng tác, cải biên, chuyển thể, biên soạn, chú giải, tuyển chọn... tác phẩm thì phải xin phép (nếu tác phẩm chưa được công bố), trả tiền nhuận bút, thù lao... cho chủ sở hữu tác phẩm gốc.

Từ các căn cứ như vậy thì việc bạn muốn sử dụng ý tưởng từ truyện ngắn của tác giả người trung quốc thì bạn phải được sự đồng ý của tác giả.

Trên đây là ý kiến tư vấn của Luật Hải Nguyễn, nếu có thắc mắc, cần làm rõ gì thêm, Quý khách vui lòng liên hệ Luật Hải Nguyễn

Trân trọng cảm ơn!

Xem thêm mục hỏi đáp

  • Xin mẫu C.O
  • Xin mẫu C.O

    Chào A/C! E đang cần maauc CO thương mại của Meexxico, Bên A/c có mẫu kho, cho E với E đang rất cần , mà tìm mãi chưa thấy Mong được sự giúp đỡ A/C E cảm ơn!

  • Tư vấn nhận lại quyền nuôi con
  • Tư vấn nhận lại quyền nuôi con

    chào luật sư, e và vợ e ly hôn hơn 2 năm nay và lúc đó con nhỏ dưới 36 tháng tuổi nên vk e là ng nuôi con theo quyết định của toà án huyện. hơn 1 năm nay vk e đi nước ngoài xuất khẩu lao động 3 năm, và con e đang ở với ông bà ngoại. e có làm đơn xin chuyển quyền...

  • Tư vấn bồi thường thiệt hại khi cho thuê nhà
  • Tư vấn bồi thường thiệt hại khi cho thuê nhà

    Bố mẹ tôi cho thuê 1/3 đằng trước nhà ở tầng 1 để họ bán xe đạp điện. Trong đêm cửa hàng xe bị cháy xe lan sang cháy hết cả nhà tôi. Liệu nhà tôi có được bên thuê nhà bồi thường thiệt hại ko? MOng luật sư tư vấn giúp tôi.

  • Tư vấn ly hôn
  • Tư vấn ly hôn

    Tôi chào luật sư. Tôi có việc này muốn nhờ luật sư tư vấn. Trước đây tôi và chồng tôi không cùng quan điểm sống. sau đó thống nhất với nhau (được cả hai đồng ý). về phần tôi sau khi thống nhất thì tôi không vấn đề gì còn chồng tôi thì khó chịu...

  • Tư vấn ly hôn
  • Tư vấn ly hôn

    vo chong em moi cuoi den nay cung duoc hon hai thang qua qua trinh chung song ban than em thay khong co su tuong dong gio em muon lam thu tuc ly hon thi can nhung gi?mong luat su tu van giup em a

  • BT của sinh viên
  • BT của sinh viên

    vì sao Hợp tác xã và công ty TNHH không được phát hành cổ phiếu trên thị trường chứng khoán?

  • Ly hôn  - Đã tư vấn
  • Ly hôn - Đã tư vấn

    Kính gửi luật sư, Tôi đang cần tư vấn một việc như sau: Hai vợ chồng tôi đồng ý ly hôn và đã ký vào đơn thuận tình ly hôn. Tuy nhiên, khi đến tòa ( tòa án nhân nhân huyện Mê Linh, Hà Nội- nơi hai vợ chồng tôi đang sinh sống), thì tòa...

  • Cấp sổ đỏ lần đầu (Đã tư vấn)
  • Cấp sổ đỏ lần đầu (Đã tư vấn)

    Nhà tôi chưa làm sổ đỏ dù đã sống hơn 30 năm ở đây. Giờ gia đình muốn làm sổ đỏ thì chi phí cũng như thủ tục như thế nào? Giấy tờ biên lai đóng thuế đất đầy đủ, giấy chứng nhận được UBND xác nhận rõ là đất không tranh chấp. Giờ tôi rất muốn làm sổ đỏ...

  • Di chúc (Đã tư vấn)
  • Di chúc (Đã tư vấn)

    Bố tôi hiện bệnh tật yếu và muốn lập di chúc căn nhà lại cho tôi. Nhà tôi chưa có sổ đỏ gì liệu có làm di chúc công chứng được không?

  • Tư vấn thủ tục cấp phép hoạt động dạy thêm, học thêm
  • Tư vấn thủ tục cấp phép hoạt động dạy thêm, học thêm

    Chào Anh/ chị Hiện tại e là giáo viên dạy tiếng Anh, e dạy tại nhà và không dạy tại trường nào. E muốn xin thủ tục mở cơ sở dạy ngoại ngữ hoặc giấy phéo xin dạy thêm học thêm vì e chưa đủ điều kiện để xin giấy phép trung tâm. Anh chị tư vấn dùm e là bây giờ e nên xin...

Hỗ trợ trực tuyến