Tư vấn về cộng nối thời gian để tính bảo hiểm xã hội

Câu hỏi:
Bạn 'Nguyễn Văn A - Email: ' hỏi:

Hỏi: Tôi tham gia phục vụ quân đội từ ngày 08/3/1989 đến ngày 31/01/1991 xuất ngũ về địa phương (1 năm 10 tháng). Đến tháng 01/2008 tôi tham gia công tác ở xã và đóng bảo hiểm xã hội đến nay. Vậy trong thời gian tôi phục vụ trong quân đội có được cộng nối bảo hiểm xã hội với thời gian công tác ở xã không ạ? Tôi xin trân trọng cảm ơn!

Trả lời:

Trả lời: Cám ơn bạn đã gửi câu hỏi đến Công ty Luật Đại An Phát, với câu hỏi của bạn chúng tôi xin tư vấn như sau:
Theo quy định tại khoản 9 Điều 23 Nghị định số 33/2016/NĐ-CP về quy định chuyển tiếp bảo hiểm xã hội:
“........................
9. Người lao động quy định tại Khoản 1 và Khoản 2 Điều 2 Nghị định này đã phục viên, xuất ngũ, thôi việc trước ngày 15 tháng 12 năm 1993, sau đó chuyển sang làm việc có tham gia đóng bảo hiểm xã hội bắt buộc tại các cơ quan, đơn vị, doanh nghiệp nhà nước, hưởng lương từ ngân sách nhà nước hoặc các doanh nghiệp thuộc các thành phần kinh tế (bao gồm cả người làm việc tại y tế xã, phường, thị trấn, giáo viên mầm non hoặc người giữ các chức danh ở xã, phường, thị trấn trước ngày 01 tháng 01 năm 1995 đã được tính là thời gian đóng bảo hiểm xã hội) và cá nhân có thuê mướn, sử dụng lao động mà không hưởng chế độ trợ cấp theo một trong các quy định dưới đây thì được cộng nối thời gian công tác trong Quân đội, công an, cơ yếu trước đó với thời gian công tác có đóng bảo hiểm xã hội sau này để tính hưởng bảo hiểm xã hội.
......................
Đối với trường hợp của bạn thấy rằng: Bạn tham gia phục vụ quân đội từ ngày 08/3/1989, đến ngày 31/01/1991 xuất ngũ về địa phương, như vậy thời gian xuất ngũ của bạn là trước ngày 15/12/1993 và sau đó tham gia công tác ở xã nên bạn đủ điều kiện để được cộng nối thời gian công tác trong quân đội với thời gian công tác có đóng bảo hiểm xã hội sau này để tính hưởng chế độ bảo hiểm xã hội khi thôi công tác theo quy định tại khoản 9 Điều 23 Nghị định 33/2016/NĐ-CP.

Trên đây là nội dung tư vấn của Luật Đại An Phát về vấn đề bạn yêu cầu tư vấn. Nếu còn vướng mắc, chưa rõ hoặc cần hỗ trợ pháp lý khác bạn vui lòng liên hệ qua Email hoặc gọi điện đến bộ phận luật sư tư vấn trực tuyến để được giải đáp, hỗ trợ kịp thời.

Xem thêm mục hỏi đáp

  • Phân chia di sản thừa kế bố mẹ đề lại không có di chúc
  • Phân chia di sản thừa kế bố mẹ đề lại không có di chúc

    Bo me toi deu chet bo chet 6/ 1980:73 tuoiva me chet 5/ 2011: 91 tuoi. Khong de lai di chuc. Chung toi gom 5 chi em: 3 trai 2 gai duoc huong thua ke di san gom 390m2 dat o lau dai va 230 m2 ao. Gio chung toi muon chia tach so do( nguoi con trai ca o voi me va phung duong me tu 11/ 1975 den 5/2011. Ho khau do con dau ca lam chu ho). Xinluat su tu van chia tach theo thoa thuannhu the...

  • Tính bảo hiểm xã hội 1 lần
  • Tính bảo hiểm xã hội 1 lần

     

    HỎI: Mình tham gia bảo hiểm từ tháng 2 năm 2016 đến tháng 2 năm 2018. Tháng 2 năm 2016 mức lương 3.700.000 đồng. Từ tháng 3 năm 2016 đến tháng 2 năm 2017 mức 4.350.000. ...

  • Sang tên sổ đỏ
  • Sang tên sổ đỏ

    Tôi có mua thửa đất từ năm 2000, trong thửa đất lớn đã có sổ đỏ. có làm hợp đồng mua bán có ký xác nhận của 2 bên mua bán và UBND phường xác nhận đóng dấu, tuy nhiên sau đó chưa sang tên ngay. một thời gian quay lại làm thủ thục sang tên, thì...

  • Công chứng hợp đồng mua bán đất
  • Công chứng hợp đồng mua bán đất

    tôi muốn công chứng hợp đồng mua bán đất với thông tin như sau:

    - địa chỉ mua bán đất tại xã cư yên lơuwng son hoà bình

    - địa chỉ hai người mua bán đất cần công chứng tại ba đình hà nội

    Xin hỏi quý công ty có công chứng được ko ạ ; và...

  • Xử phạt đối với hành vi tảo hôn
  • Xử phạt đối với hành vi tảo hôn

         Hiện nay ở địa phương tôi có tình trạng công dân chưa đủ tuổi kết hôn nhưng sống với nhau như vợ chồng không tổ chức lễ cưới. Vậy, UBND xã ra quyết định xử phạt vi phạm hành chính về hành vi tảo hôn đối với những trường hợp này là đúng hay sai? Xin Công ty Luật...

  • Lạm dụng tín nhiêm, chiếm đoạt tài sản
  • Lạm dụng tín nhiêm, chiếm đoạt tài sản

    Tôi có cho anh bạn mượn 200 triệu, hẹn là 2 tháng sẽ trả, anh ấy có viết giấy mượn và thời gian trả, nhưng bây giờ đòi thì anh ấy bỏ trốn, vậy tôi viết đơn tố cáo co quan công an có giải quyết ko ! Xin cảm ơn...

  • Đóng bảo hiểm xã hội tự nguyện khi về hưu
  • Đóng bảo hiểm xã hội tự nguyện khi về hưu

    Tôi tham gia chủ tịch hội phụ nữ xã đến tháng 12 năm 2018 này tôi đóng bảo hiểm bắt buộc được 14 năm 6 tháng hiện nay tôi đã đủ 55 tuổi. vây tôi có được đóng bảo hiểm tự nguyện...