Vợ hoặc chồng không cấp dưỡng cho con sau khi ly hôn - Cập nhật : 04/08/2017

XỬ LÝ VỢ HOẶC CHỒNG SAU KHI LY HÔN MÀ KHÔNG CẤP DƯỠNG CHO CON

Cơ sở pháp lý

Luật Hôn nhân và gia đình 2014

Luật Thi hành án dân sự 2008 (sửa đổi 2014)

1.Vợ hoặc chồng không cấp dưỡng cho con sau khi ly hôn thì xử lý như thế nào?

Cấp dưỡng là việc một người có nghĩa vụ  đóng góp tiền hoặc tài sản khác để đáp ứng nhu cầu thiết yếu của người không sống chung với mình mà có quan hệ hôn nhân , huyết thống hoặc nuôi dưỡng trong trường hợp người đó chưa thành niên , người đã thành niên nhưng mất khả năng lao động và không có tài sản để tự nuôi mình hoặc người gặp khó khăn, túng thiếu.

Điều 107 Luật Hôn nhân và Gia đình quy định về nghĩa vụ cấp dưỡng như sau:

1. Nghĩa vụ cấp dưỡng được thực hiện giữa cha, mẹ và con; giữa anh, chị, em với nhau; giữa ông bà nội, ông bà ngoại và cháu; giữa cô, dì, chú, cậu, bác ruột và cháu ruột; giữa vợ và chồng theo quy định của Luật này.

Nghĩa vụ cấp dưỡng không thể thay thế bằng nghĩa vụ khác và không thể chuyển giao cho người khác.

2.Trong trường hợp người có nghĩa vụ nuôi dưỡng trốn tránh nghĩa vụ thì theo yêu cầu của cá nhân, cơ quan, tổ chức được quy định tại Điều 119 của Luật này, Tòa án buộc người đó phải thực hiện nghĩa vụ cấp dưỡng theo quy định của Luật này.

Xét quy định trên thì có thể thấy nghĩa vụ cấp dưỡng là nghĩa vụ bắt buộc của người không trực tiếp nuôi con đối với con chưa thành niên hoặc con đã thành niên nhưng không có khả năng lao động và không thể thay thế bằng nghĩa vụ khác cũng như không thể chuyển giao cho người khác.

Nghĩa vụ cấp dưỡng chỉ chấm dứt khi:

Người cấp dưỡng đã thành niên và có khả năng lao động và có tài sản để tự nuôi mình

Người được cấp dưỡng được nhận làm con nuôi

Người cấp dưỡng đã trực tiếp nuôi dưỡng người được cấp dưỡng

Người cấp dưỡng hoặc người được cấp dưỡng đã chết

Bên được cấp dưỡng sau khi ly hôn đã kết hôn

Vậy nếu vợ ( hoặc chồng ) không thuộc các trường hợp trên mà tự ý chấm dứt việc cấp dưỡng là vi phạm các quy định của pháp luật. Trong trường hợp này, có thể gửi đơn yêu cầu thi hành án nơi làm thủ tục ly hôn yêu cầu vợ ( hoặc chồng ) thực hiện nghĩa vụ của mình.

Điều 30 Luật Thi hành án dân sự năm 2008, quy định thời hiệu yêu cầu thi hành án như sau:

  • Trong thời hạn 5 năm , kể từ ngày nhân bản án, quyết định có hiệu lực pháp luật, người được thi hành án , người phải thi hành án có quyền yêu cầu cơ quan thi hành án dân sự có thẩm quyền ra quyết định thi hành án.
  • Trường hợp thời hạn thực hiện nghĩa vụ được ấn định trong bản án, quyết định thì thời hạn 5 năm được tính từ ngày nghĩa vụ đến hạn.
  • Đối với bản án, quyết định thi hành theo định kỳ thì thời hạn 5 năm được áp dụng cho từng định kỳ, kể từ ngày nghĩa vụ đến hạn.

2. Thủ tục yêu cầu thi hành án cấp dưỡng khi vợ ( hoặc chồng ) không cấp dưỡng cho con sau ly hôn

Hồ sơ đề nghị thi hành án cấp dưỡng nuôi con bao gồm:

Đơn yêu cầu thi hành án ( theo mẫu )

Bản án quyết định của Tòa án về việc ly hôn

Bản sao chứng minh thư, sổ hộ khẩu của cả hai bên ( có công chứng hoặc chứng thực )

Bản sao giấy khai sinh của con ( có công chứng hoặc chứng thực )

Các giấy tờ cần thiết chứng minh được điều kiện thi hành án của người thi hành án ( nếu có )

Thời gian tự nguyện thi hành án là 15 ngày, kể từ ngày người phải thi hành án nhận được hoặc được thông báo hợp lệ quyết định thi hành án.

Trong thời hạn 10 ngày, kể từ ngày hết thời hạn tự nguyện thi hành án mà người phải thi hành án dân sự không tự nguyện thi hành thì Chấp hành viên tiến hành xác minh ; trường hợp thi hành quyết định áp dụng biện pháp khẩn cấp tạm thời thì phải tiến hành xác minh ngay.

Người thi hành án phải kê khai trung thực, cung cấp đầy đủ thông tin về tài sản, thu nhập, điều kiện thi hành án với cơ quan thi hành án dân sự và phải chịu trách nhiệm về việc kê khai của mình.

Trường hợp người thi hành án chưa có điều kiện thi hành án thì ít nhất 06 tháng một lần, Chấp hành viên phải xác minh điều kiện thi hành án. Sau hai lần xác minh mà người phải thi hành án vẫn chưa có điều kiện thi hành án thì cơ quan thi hành án dân sự phải thông báo bằng văn bản cho người được thi hành về kết quả xác minh. Việc xác minh lại được tiến hành khi có thông tin mới về điều kiện thi hành án của người phải thi hành án.

Mọi thông tin chi tiết vui lòng liên hệ:

Công ty Luật Hải Nguyễn và Cộng sự

Hotline: 0973 509 636 (Ls. Hải ) & 0989422798 (Ls. An)

Email: lamchuphapluat@gmail.com

 

GỬI YÊU CẦU TƯ VẤN
Cảm ơn qúy khách đã tin dùng dịch vụ của chúng tôi. Chúng tôi sẽ tiếp nhận, xử lý thông tin và trả lời quý khách sớm nhất.


Gửi câu hỏi Nhập lại

  • Quyền nuôi con khi không đăng ký kết hôn
  • Quyền nuôi con khi không đăng ký kết hôn

    khi không có đang ký két hôn thì Tòa án không công nhận quan hệ vợ chồng trong trường hợp này. Tuy nhiên, mặc dù không phát sinh các quyền và nghĩa vụ trong quan hệ vợ chồng nhưng việc nam nữ chung sống như vợ chồng sẽ làm phát sinh các quan hệ về quyền, nghĩa vụ đối với con cái, tài sản theoLuật hôn nhân gia đình 2014.
  • Quyền thăm nom con cái khi ly hôn
  • Quyền thăm nom con cái khi ly hôn

    Khi vợ chồng ly hôn thì quan hệ hôn nhân chấm dứt, nhưng quan hệ giữa cha, mẹ và con cái là quan hệ huyết thống kéo dài suốt đời. Tuy nhiên, không phải ai cũng tôn trọng, thực hiện đúng nghĩa vụ và vai trò của mình trong mối quan hệ này, phổ biến là tình trạng người nuôi con cố tình gây khó, ngăn cản người kia thăm nom và chăm sóc con chung
  • Mức cấp dưỡng
  • Mức cấp dưỡng

    Cấp dưỡng về bản chất nhằm đảm bảo quyền lợi của con. Xét trên lý thuyết, mức cấp dưỡng càng cao thì quyền lợi của đứa trẻ càng được bảo đảm. Tuy nhiên, vẫn phải bảo đảm cân bằng với quyền lợi của người có trách nhiệm cấp dưỡng.
  • Thay đổi người trực tiếp nuôi con
  • Thay đổi người trực tiếp nuôi con

    Trường hợp tòa án có quyết định có hiệu lực về việc xác định người trực tiếp nuôi con khi ly hôn thì vẫn có thể yêu cầu thay đổi khi có đủ căn cứ.
  • Không thực hiện nghĩa vụ cấp dưỡng
  • Không thực hiện nghĩa vụ cấp dưỡng

    Cấp dưỡng là việc một người có nghĩa vụ đóng góp tiền hoặc tài sản khác để đáp ứng nhu cầu thiết yếu của người không sống chung với mình mà có quan hệ hôn nhân, huyết thống hoặc nuôi dưỡng trong trường hợp người đó là người chưa thành niên, người đã thành niên mà không có khả năng lao động và không có tài sản để tự nuôi mình hoặc người gặp khó khăn, túng thiếu.
  • Hạn chế quyền của cha mẹ đối với con chưa thành niên
  • Hạn chế quyền của cha mẹ đối với con chưa thành niên

    Cha, mẹ là những người có quan hệ huyết thống đối với con, có quyền và nghĩa vụ chăm sóc, nuôi dưỡng, giáo dục con cái, đặc biệt đối với con chưa thành niên. Tuy nhiên, trong một số trường hợp nhất định, quyền của cha, mẹ đối với con chưa thành niên bị hạn chế.
  • Thay đổi người trực tiếp nuôi con
  • Thay đổi người trực tiếp nuôi con

    Ly hôn là giải pháp pháp lý cuối cùng trong trường hợp vợ chồng không còn tình cảm, kéo theo đó là hàng loạt những hệ quả liên quan đến tài sản và đặc biệt là quyền nuôi con. Vấn đề giành quyền nuôi con và thay đổi người trực tiếp nuôi con sau ly hôn đã được quy định cụ thể trong Luật Hôn nhân và gia đình 2014.
Hỗ trợ trực tuyến