Xử phạt đối với hành vi tảo hôn

Câu hỏi:
Bạn 'Chang A Thái - Email: doanxadexuphinhmccyb@gmail.com' hỏi:

     Hiện nay ở địa phương tôi có tình trạng công dân chưa đủ tuổi kết hôn nhưng sống với nhau như vợ chồng không tổ chức lễ cưới. Vậy, UBND xã ra quyết định xử phạt vi phạm hành chính về hành vi tảo hôn đối với những trường hợp này là đúng hay sai? Xin Công ty Luật Hải Nguyễn và Công sự cho biết.

Trả lời:

Chào bạn!

Luật Hải Nguyễn cảm ơn bạn đã tin tưởng và gửi câu hỏi tới chúng tôi. Liên quan đến thắc mắc của bạn, chúng tôi xin giải đáp như sau:

I. Căn cứ pháp lý

- Luật Hôn nhân và Gia đình 2014;

- Nghị định 110/2013/NĐ-CP quy định xử phạt vi phạm hành chính trong lĩnh vực bổ trợ tư pháp, hành chính tư pháp, hôn nhân và gia đình, thi hành án dân sự, phá sản doanh nghiệp, hợp tác xã.

II. Nội dung tư vấn

     Khoản 8 Điều 3 Luật Hôn nhân và Gia đình quy định tảo hôn là việc lấy vợ, lấy chồng khi bên nữ chưa chưa đủ 18 tuổi, nam chưa đủ 20 tuổi trở lên hoặc cả 2 chưa đủ độ tuổi.

    Theo quy định pháp luật người nào có hành vi tảo hôn, tổ chức tảo hôn, tùy theo mức độ vi phạm đối với từng trường hợp cụ thể có thể bị xử phạt vi phạm hành chính hoặc bị truy cứu trách nhiệm hình sự.

Trường hợp xử phạt hành chính

Điều 47 NĐ 110/2013/NĐ-CP quy định về xử phạt hành chính đối với hành vi tảo hôn, tổ chức tảo hôn như sau:

“Điều 47. Hành vi tảo hôn, tổ chức tảo hôn

1. Cảnh cáo hoặc phạt tiền từ 500.000 đồng đến 1.000.000 đồng đối với hành vi tổ chức lấy vợ, lấy chồng cho người chưa đủ tuổi kết hôn.

2. Phạt tiền từ 1.000.000 đồng đến 3.000.000 đồng đối với hành vi cố ý duy trì quan hệ vợ chồng trái pháp luật với người chưa đủ tuổi kết hôn mặc dù đã có quyết định của Tòa án nhân dân buộc chấm dứt quan hệ đó.

     Như vậy, hành vi tảo hôn chỉ bị xử phạt vi phạm hành chính trong trường hợp cố ý duy trì quan hệ vợ chồng trái pháp luật với người chưa đủ tuổi kết hôn mặc dù đã có quyết định của Tòa án nhân dân buộc chấm dứt quan hệ đó.

Điều 10 Luật Hôn nhân và Gia đình 2014 quy định về người có quyền yêu cầu toà án huỷ việc kết hôn trái pháp luật.

“Điều 10. Người có quyền yêu cầu hủy việc kết hôn trái pháp luật

1. Người bị cưỡng ép kết hôn, bị lừa dối kết hôn, theo quy định của pháp luật về tố tụng dân sự, có quyền tự mình yêu cầu hoặc đề nghị cá nhân, tổ chức quy định tại khoản 2 Điều này yêu cầu Tòa án hủy việc kết hôn trái pháp luật do việc kết hôn vi phạm quy định tại điểm b khoản 1 Điều 8 của Luật này.

2. Cá nhân, cơ quan, tổ chức sau đây, theo quy định của pháp luật về tố tụng dân sự, có quyền yêu cầu Tòa án hủy việc kết hôn trái pháp luật do việc kết hôn vi phạm quy định tại các điểm a, c và d khoản 1 Điều 8 của Luật này:

a) Vợ, chồng của người đang có vợ, có chồng mà kết hôn với người khác; cha, mẹ, con, người giám hộ hoặc người đại diện theo pháp luật khác của người kết hôn trái pháp luật;

b) Cơ quan quản lý nhà nước về gia đình;

c) Cơ quan quản lý nhà nước về trẻ em;

d) Hội liên hiệp phụ nữ.

3. Cá nhân, cơ quan, tổ chức khác khi phát hiện việc kết hôn trái pháp luật thì có quyền đề nghị cơ quan, tổ chức quy định tại các điểm b, c và d khoản 2 Điều này yêu cầu Tòa án hủy việc kết hôn trái pháp luật.”

     Như vậy, các cơ quan tổ chức trên theo quy định của pháp luật có thể yêu cầu Toà án huỷ việc kết hôn trái pháp luật. Khi Toà án có quyết định huỷ việc kết hôn trái pháp luật thì UBND mới được xử phạt hành chính đối với hành vi tảo hôn. Như vậy, việc UBND xã ra quyết định xử phạt vi phạm hành chính về hành vi tảo hôn khi chưa có quyết định của Toà án trong trường hợp này là sai quy định của pháp luật.

 

Xem thêm mục hỏi đáp

  • Xác định loại đất được bồi thường khi bị nhà nước thu hồi
  • Xác định loại đất được bồi thường khi bị nhà nước thu hồi

    Tôi mua 1 thửa đất vườn liền kề đất ở của người khác .. đã được cấp GCNQSDĐ. Trong bìa đỏ ghi là đất cây lâu năm .. Vậy xin hỏi khi đất đó nằm trong dự án phải thu hồi đất thì diện tích trên tôi được bồi thường là đất vườn liền kề hay đất trồng cây lâu năm? Xin cảm ơn

  • Đăng ký tài khoản nhận tiền bảo hiểm xã hội
  • Đăng ký tài khoản nhận tiền bảo hiểm xã hội

    Cho em hỏi mẹ chồng em hiện đang hưởng bảo hiểm xã hội ở quận Thanh xuân vì mẹ em đã già nên đi lại khó khăn nên bà muốn làm thủ tục chuyển tiền vào tài khoản ATM Nhưng em muốn hỏi mẹ em muốn chuyển lương vào...

  • Tư vấn điều kiện và thủ tục nhập khẩu Hà Nội
  • Tư vấn điều kiện và thủ tục nhập khẩu Hà Nội

    Em chào anh/chị công ty luật Hải Nguyễn! Hiện tại em đang sinh sống và làm việc ở Hà Nội 10 năm nay, em cũng đang có bầu. Em muốn hỏi về thủ tục nhập khẩu hay làm thế nào để có hộ khẩu ở Hà Nội để sau...

  • Phân chia di sản thừa kế bố mẹ đề lại không có di chúc
  • Phân chia di sản thừa kế bố mẹ đề lại không có di chúc

    Bo me toi deu chet bo chet 6/ 1980:73 tuoiva me chet 5/ 2011: 91 tuoi. Khong de lai di chuc. Chung toi gom 5 chi em: 3 trai 2 gai duoc huong thua ke di san gom 390m2 dat o lau dai va 230 m2 ao. Gio chung toi muon chia tach so do( nguoi con trai ca o voi me va phung duong me tu 11/ 1975 den 5/2011. Ho khau do con dau ca lam chu ho). Xinluat su tu van chia tach theo thoa thuannhu the...

  • Tính bảo hiểm xã hội 1 lần
  • Tính bảo hiểm xã hội 1 lần

     

    HỎI: Mình tham gia bảo hiểm từ tháng 2 năm 2016 đến tháng 2 năm 2018. Tháng 2 năm 2016 mức lương 3.700.000 đồng. Từ tháng 3 năm 2016 đến tháng 2 năm 2017 mức 4.350.000. ...

  • Sang tên sổ đỏ
  • Sang tên sổ đỏ

    Tôi có mua thửa đất từ năm 2000, trong thửa đất lớn đã có sổ đỏ. có làm hợp đồng mua bán có ký xác nhận của 2 bên mua bán và UBND phường xác nhận đóng dấu, tuy nhiên sau đó chưa sang tên ngay. một thời gian quay lại làm thủ thục sang tên, thì...

  • Công chứng hợp đồng mua bán đất
  • Công chứng hợp đồng mua bán đất

    tôi muốn công chứng hợp đồng mua bán đất với thông tin như sau:

    - địa chỉ mua bán đất tại xã cư yên lơuwng son hoà bình

    - địa chỉ hai người mua bán đất cần công chứng tại ba đình hà nội

    Xin hỏi quý công ty có công chứng được ko ạ ; và...

  • Xử phạt đối với hành vi tảo hôn
  • Xử phạt đối với hành vi tảo hôn

         Hiện nay ở địa phương tôi có tình trạng công dân chưa đủ tuổi kết hôn nhưng sống với nhau như vợ chồng không tổ chức lễ cưới. Vậy, UBND xã ra quyết định xử phạt vi phạm hành chính về hành vi tảo hôn đối với những trường hợp này là đúng hay sai? Xin Công ty Luật...